IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

ประปาหมู่บ้าน(ทำได้ด้วยตนเอง), คู่มือการสร้างและปรับปรุงระบบประปาหมู่บ้านขนาดย่อมพร้อมขยาย
Ducklast
โพสต์ Apr 21 2012, 05:13 PM
โพสต์ #1

สมเด็จเจ้าพระยา

กลุ่ม : Moderator
จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว
หมายเลขสมาชิก : 23

คู่มือการก่อสร้างและปรับปรุงระบบประปาหมู่บ้านขนาดย่อมพร้อมขยาย

หนังสือเล่มนี้จัดพิมพ์ขึ้นเมื่อราวๆปี2537-2538 หรือก่อนหน้านี้เล็กน้อย

ผู้จัดทำและจัดพิมพ์เผยแพร่เข้าใจว่าเป็นสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี

ไม่สงวนลิขสิทธิื

ถือว่าเป็นหนังสือสร้างบุญสร้างกุศลให้แก่ผู้ที่ไม่อยู่ในระบบสาธารณูปโภคของรัฐ

เรียกว่าคนอยู่นอกเขตเทศบาลทั้งใกล้และไกลปืนเที่ยง จะได้ใช้ประโยชน์จากหนังสือเล่มนี้

เมื่อปี2538 ผมปลูกบ้านใหม่(บ้านที่อยู่ในปัจจุบัน) มีปัญหาเรื่องน้ำกินน้ำใช้
เจาะบาดาลแล้วก็ยังใช้ไม่ได้ ด้วยว่ามีสนิมในน้ำมากเกินไป

ถามเพื่อนที่จบเกี่ยวกับTreatment waterหรือการบำบัดน้ำ
เขาว่าต้องพ่นน้ำขึ้นไปในอากาศหรือปล่อยให้น้ำไหลเหมือนผ่านขั้นบันได
เพื่อให้น้ำสัมผัสอ็อกซิเจน
oxcideของน้ำจะตกผลึกหรือตกตะกอน ทำให้สามารถกรองได้

พอได้รับหนังสือนี้ เห็นว่าตรงกับความรู้ที่เพื่อนแนะนำ คือสามารถจัดการกับน้ำให้สัมผัสอากาศได้ตามวิธีของระบบประปาหมู่บ้าน จึงลงมือทำ

เดี๋ยวนี้เวลาผ่านมาเกือบ 20 ปี ระบบประปาหมู่บ้านที่ผมทำขึ้นใช้ส่วนตัว ยังทำงานได้ผลดีจนวันนี้

หวังว่าจะเกิดประโยชน์แก่ทุกท่าน ที่มีบ้านหรืออยู่ในชุมชนไกลความเจริญ หรืออยู่นอกเขตเทศบาล หรือนอกเขตของการประปาจะครอบคลุมไปถึง จะได้ประโยชน์ทั่วกัน

เชิญdownloadไปเก็บไว้ดูหรือเผยแพร่ต่อไป

คลิกเพื่อdownload

http://www.mediafire.com/?v1y8yio3613chrh

--------------------
อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก
(พุทธ)ขุ.ธ.๒๕/๓๖
Go to the top of the page

+Quote Post

Start new topic
คำตอบ (1 - 6)
zhant~
โพสต์ Apr 21 2012, 07:39 PM
โพสต์ #2

กลุ่ม : Members
จาก : Bangkok 10160
หมายเลขสมาชิก : 25

ขอบคุณจ้า
ดาวน์โหลดไว้แล้ว อยากทราบว่าที่บ้านทำไว้ขนาดเท่าไหน
จะได้ลองดูมั่ง

เพราะบ้านในอนาคต ไม่ทราบว่าประปาจะเป็นไง

081-4422-394

+Quote Post
Yellow Ribbons
โพสต์ Apr 21 2012, 08:25 PM
โพสต์ #3

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 701

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน

ดาวน์โหลดเก็บเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ

(ยังไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ใช้หรือเปล่านะครับ)

biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

สนใจเครื่องเสียง เพลง ภาพยนตร์ และ ธรรม

+Quote Post
ส้มโอ
โพสต์ Apr 23 2012, 10:47 AM
โพสต์ #4

คุณหลวง
**

หมายเลขสมาชิก : 746

คุณลุง Ducklast

ขอบพระคุณค่ะคุณลุง

ส้มโอ

+Quote Post
ViratFaidum
โพสต์ Apr 23 2012, 10:40 PM
โพสต์ #5

หมายเลขสมาชิก : 424

ขออนุญาตครับ

หนังสือเล่มนี้ผมเคยอ่านเมื่อนานมาแล้ว

เคยยืมท่านผู้เฒ่าให้ท่านปลัดจ่อยไปศึกษาก็นาน

สมาชิกท่านใดอยากเห็นของจริง เรียนเชิญที่บ้านห้วยไผ่ครับผม...

+Quote Post
สิริวัชร
โพสต์ Apr 23 2012, 11:50 PM
โพสต์ #6

ออกญา

จาก : อิสานด้านซ้ายๆ
หมายเลขสมาชิก : 802

เรื่องนี้มีคุณค่ามากครับ คนเราขาดน้ำก็อยู่ยาก
ผมโหลดไว้แล้วเช่นกัน เผื่อต้องไปอยู่ในที่ที่ต้องทำประปาใช้เอง
หรือบอกต่อคนที่สนใจ ขอบคุณมากครับที่นำมาเผยแพร่

...
..คิดเท่าไรก็ไม่รู้ ต่อเมื่อหยุดคิด..จึงรู้ แต่ต้องอาศัยคิด

+Quote Post
ViratFaidum
โพสต์ Apr 24 2012, 12:20 AM
โพสต์ #7

หมายเลขสมาชิก : 424

เอ จะเล่า(พิมพ์)ยังไงดี

เมื่อก่อนน้ำที่สำนักเป็นสนิมครับ

เมื่อท่านผู้เฒ่ามาอยู่ เพิ้นว่าได้ปรับเปลี่ยนไปเยอะ(หมดตังค์ก็เยอะ)

จวบมาถึงเดี๋ยวนี้ สมาชิกทุกท่านที่มีปัญหา ผมว่ามาปรึกษาท่านได้นะครับผม...

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 19th January 2020 - 03:48 PM