IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

เรียนถามคุณ อาอำพล เรื่องทำบล๊อกพระ, กรรมวิธีสร้างพระเครื่องโดยละเอียดทุกขั้นตอน อ่านแล้วนำไปประกอบอาชีพได้
dekbanmi
โพสต์ Jun 19 2009, 08:13 PM
โพสต์ #1

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 77

สวัสดีครับ คุณอาอำพล
ผมอยากจะเรียนถามเรื่องการทำบล๊อกพระผงครับ
เคยหาข้อมูลตามเวปไซต์ต่างๆ มาแล้ว
ค่าแกะบล๊อกมันแพงจัด เกินกำลังครับ
อยากจะถามว่า ถ้าจะทำบล๊อกเองนี่จะต้องทำยังไงครับ
โดยถ้าได้บล๊อกพระแล้วนำพระมาปั๊มเองจะทำเช่นไร

คือสรุปโดยรวมอยากจะทำบล๊อกพระที่สามารถนำมาปั๊มกันเองได้
หลายๆบล๊อกหลายๆคนช่วยกันปั๊มทำยังไงดีครับ

พระที่ทำไว้แจกนักเรียนที่จบการศึกษาครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
4 หน้า V  < 1 2 3 4 >  
Start new topic
คำตอบ (20 - 39)
มนัส
โพสต์ Jul 3 2009, 07:45 PM
โพสต์ #21

สมเด็จเจ้าพระยา

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 40

..........ขอบพระคุณมากครับคุณอา....
....ถึงตอนนี้ ก็คงถึงเวลาปฏิบัติ..
....น่าจะสมัครเป็นลูกมือ ฝึกปรือสักช่วงใหญ่ๆนะ... tongue.gif

..........เอ้า...ลุย..เล...หุย....

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jul 3 2009, 09:11 PM
โพสต์ #22

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับคุณอาอำพล
เนื้อหาแน่้น ชัดเจนจริงๆครับ

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jul 3 2009, 10:01 PM
โพสต์ #23

คุณอาครับ ไหนๆก็ไหนแล้ว อย่าหาว่าผมโลภเลยนะครับ
เรื่องสูตรการผสมมวลสารครับ พอจะแนะได้ไหมครับ
เรื่องตัวประสาน สัดส่วนการผสม อะไรทำนองนี้
ขอสูตรพื้นฐานพอปั๊มเป็นองค์ คงสภาพอยู่ก็พอครับ

ขอบคุณครับ

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jul 3 2009, 10:34 PM
โพสต์ #24

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

QUOTE(dekbanmi @ Jul 3 2009, 10:01 PM) *
คุณอาครับ ไหนๆก็ไหนแล้ว อย่าหาว่าผมโลภเลยนะครับ
เรื่องสูตรการผสมมวลสารครับ พอจะแนะได้ไหมครับ
เรื่องตัวประสาน สัดส่วนการผสม อะไรทำนองนี้
ขอสูตรพื้นฐานพอปั๊มเป็นองค์ คงสภาพอยู่ก็พอครับ

ขอบคุณครับ

บุกไปห้วยไผ่เลยค่ะคุณdekbanmi เรียนตัวตัว+ฝึกมือ
สงสัยอะไร ถามปุ๊ป ตอบปั้บเลย
หยุดหลายวันนี่ รับรองสำเร็จหลักสูตรค่ะ
คงไม่งอนดิฉันนะคะ... บอกอย่างจริงใจค่ะ

--------------------

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 4 2009, 08:53 AM
โพสต์ #25

คุณพระ

หมายเลขสมาชิก : 36

สูตรผสมเนื้อพระ(มวลสาร)
ปกติเขาไม่บอกกันนะครับ
เหมือนความลับในการปรุงอาหารอร่อยประจำตระกูลใครมัน

แอ่น...แอ๊นนนน

สูตรพระเนื้อปูนหรือที่เซียนพระเขาเรียกว่าเนื้อโรงงาน

เอาแบบชั่งตวงวัดให้เรียบร้อยไปเลย

วัสดุ
1.ปูนขาว 15 กก.

2.ปูนเปลือกหอย 3 แก้ว (แก้วน้ำดื่มปกตินี่แหละครับ)
3.น้ำตาลทรายละลายน้ำ 1 แก้ว(น้ำเชื่อม) ถ้าไม่สะดวกจะใช้น้ำหวานที่เขาทำขายสำเร็จรูปแทนก็ได้
4.กล้วยน้ำว้าสุกบดแล้ว 3 กก.
5.น้ำมันตังอิ้ว 6 แก้ว
6.น้ำมันแก้ว 1 แก้ว
7.น้ำเปล่า 1 แก้ว

วิธีทำ
ขั้นตอนนี้สำคัญนะครับ อย่านอกรีตนอกรอย ไม่งั้นเนื้อพระจะมีปัญหา แตกราน ไม่สวย

เริ่มต้นด้วยการเอาทุกอย่างที่บอกมาผสมกัน คลุกเคล้าให้เข้ากัน
เอาเข้าเครื่องบดเนื้อ บด 3 รอบ

ทีนี้ให้ถอดใบมีดออกซะ บดโดยไม่มีใบมีดอีก 3 รอบ

จากนั้นก็มาถึงขั้นตอนสุดท้ายคือเอาเข้าเครื่องตีดิน(เครื่องตีลูกชิ้น)
ตีจนเนื้อเหนียวประมาณว่าดินน้ำมันเป็นอันใช้ได้

เสร็จเรียบร้อยแล้วก็เข้าเครื่องปั๊มพ์ได้เลย
ถ้าทำน้อยๆก็ลดสัดส่วนมวลสารลงไปตามส่วน คำนวนเอาให้ได้สัดส่วนตามที่บอกไว้

ถ้าไม่มีเครื่องมือเครื่องจักรก็ครกสิครับ
ตำๆๆๆ ซี๊ซั้วมั่วไปเดี๋ยวได้ดีเอง

สูตรพระเนื้อปูนแบบนี้ ทุกโรงงานทำเหมือนกันหมด อาจแปลกแยกรายละเอียดออกไปตามเคล็ดลับของใครของมัน
แต่จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรลับหรอกครับ
สูตรที่ผมบอกให้นี้ก็เป็นสูตรลับเหมือนกัน

* * * * * * * * * * * * * * * *

พูดถึงพระเนื้อปูนแล้ว ขออนุญาตเล่าอีกหน่อย
คือว่าทุกท่านคงจะเคยได้ยินนะครับที่เขาเรียกเนื้อพระแบบนี้ว่าเนื้อโรงงานไม่มีมวลสาร

เขาเรียกถูกต้องแล้วครับ

มวลสารที่จะใส่ลงไปต้องระวัง ถ้าไม่ใช่มวลสารประเภทเดียวกันคือเป็นปูนเหมือนกัน

งานนี้อาจพังได้ง่ายๆ

คนสร้างพระเกือบทุกคนแทบไม่ทราบเรื่องนี้ สู้อุตส่าห์แสวงหามวลสารมาอย่างยากลำบาก พอส่งมอบให้โรงงานแล้ว เขาก็รับไว้ครับ แต่เขาจะไม่ใส่ให้
ขืนใส่เข้าไปเนื้อพระเขาก็มีหวังวิบัติเท่านั้น

พอพระเสร็จพร้อมจำหน่ายแล้ว ผู้สร้าง(ผู้ว่าจ้างโรงงาน)ก็พิมพ์ใบโม้ บอกรายละเอียดเกี่ยวกับมวลสารที่ผสมใส่เนื้อ เป็นร้อยๆรายการน่าศรัทธา
แต่จริงๆแล้วไม่มีเลย ถ้ามีก็แต่เฉพาะที่คัดแล้วว่าใส่ได้ คือเป็นปูนด้วยกันเท่านั้น พวกเกสรดอกไม้หรือผงพิสดารพิเศษสุดไปไกลๆเลย

ผู้สร้างเขาไม่ได้โกหกหรอกครับ มวลสารเขาหามาเพื่อใส่ตามที่มีอยู่ในใบโม้ครบถ้วนจริงๆ
แต่เขาไม่รู้ว่าโรงงานไม่ได้ใส่ให้

นี่แหละครับ
พระบางรุ่นที่โฆษณามวลสารบานตะเกียงสนั่นลั่นเมือง ตื่นเต้นกันตลอด16ชั้นฟ้า 15ชั้นดิน แท้จริงแล้วขลังด้วยผู้เสก หาใช่มวลสารไม่
ผมจึงเลือกเฉพาะรุ่นที่ดูตัวผู้เสกเป็นหลัก ไม่สนใจเรื่องมวลสาร เพราะรู้อยู่แก่ใจว่าแท้จริงแล้วมันเป็นยังไงกันแน่
เห็นคนเขาศรัทธามวลสารแย่งกันบูชาจนวัดจะพังผมก็ไม่ว่าอะไร
ไม่อยากไปขัดคอขัดศรัทธาเขา
ถือว่าเรื่องของใครของมัน

หวังว่าหลังจากนี้คงจะลงมือได้แล้ว
เสร็จเมื่อไหร่ขอดูขอชมด้วย
อย่าลืมล่ะ

สวัสดีตลอดเวลาครับ

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jul 4 2009, 08:30 PM
โพสต์ #26

โอ้ ครบเครื่อง สำเร็จแล้วจะนำมาโชว์ถือเป็นการบูชาคุณนะครับ
ตอนนี้เป็นการเตรียมซื้ออุปกรณ์ครับ

+Quote Post
rungrong
โพสต์ Jul 10 2009, 12:26 AM
โพสต์ #27

ออกญา

จาก : เมืองชื่อมงคลดี ภาคอิสาน กลางใบขวานทอง
หมายเลขสมาชิก : 14

เรียนแล้วก็บอกได้เลย

รอบูชาพระชุดต่อไปจากสำนักครูบาแห่งห้วยไผ่ ง่ายที่ซู้ดดด..........ดีที่ซู้ดดดดดดด......

สำหรับตัวเองที่ผ่านมา
เคยคิดทำพระเองโดยปั้นๆ เอาเองจากผงธูปและดอกไม้บูชาพระ
และเอามงคลจากดอกไม้นามพุทธรักษามาผสมด้วย
เดาะใส่น้ำอบไทยให้หอมด้วยค่ะ

ปั้นไปปั้นมา จับกันเป็นองค์แท่งทรงกระบอก
ด้วยไม่ได้ใช้เครื่องมืออะไรช่วยนอกจากมือ
ทำอีกรอบก็ได้อีกองค์เป็นรูปน้ำเต้าฝานตามยาวหนาครึ่งนิ้ว

คราวหน้าจะใช้ประโยชน์จากบทเรียนอมตะนี้
(ที่ท่านก็
สวัสดีตลอดเวลาไว้เผื่อให้ผู้คนอีกนับเอนก ตามๆ กันมาเรียน)
ปั้นเป็นองค์พระสวยๆ ให้ได้ค่ะ เพราะพอเห็น"เครื่องมือ"ช่วยสร้างชิ้นงาน
แถมด้วย"สูตรผสมมวลสาร" และ"ขั้นตอน"ที่ถ่ายทอดมาอย่างไม่ปิดบัง
น่าจะได้เป็นองค์พระในครั้งถัดไป
แต่คงไม่ถึงกับสร้างบล็อคปั๊มค่ะ

ขอบคุณ"ครู"ที่ให้ความรู้เต็มที่ไม่อำพราง
และขอบคุณผู้ถาม"คุณเด็กบานมิ"ที่ช่วยให้ได้เรียนรู้กันอย่างถ้วนหน้านะคะ
ถามดีๆ อย่างนี้ หาคำถามมาอีกนะคะ

น้ำตกในภาพค้นเจอจากที่เขาshareไว้ บอกว่าเป็น น้ำตกห้วยไผ่ จ.เลย
ก็เลยเหมาๆ มาให้เป็นน้ำตกของท่านครูบา เจ้าสำนักห้วยไผ๋เราไปด้วย

ดูสวย สบายๆ เรียบง่ายดีนะคะ

....ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jul 10 2009, 07:42 PM
โพสต์ #28

ผมเด็กบ้านหมี่ครับ
อิอิ

ขอบคุณครับ

+Quote Post
rungrong
โพสต์ Jul 16 2009, 12:53 AM
โพสต์ #29

ออกญา

จาก : เมืองชื่อมงคลดี ภาคอิสาน กลางใบขวานทอง
หมายเลขสมาชิก : 14

QUOTE(dekbanmi @ Jul 10 2009, 07:42 PM) *
ผมเด็กบ้านหมี่ครับ
อิอิ

ขอบคุณครับ

อ้าว..นึกว่าเป็น"คุณเด็กบานมิ(รู้โรย)"ซะอีก.....ล้อเล่นค่ะ

คิดทำพระแจกลูกศิษย์ดีจังค่ะ โมทนาด้วยนะคะ
ลูกศิษย์ของอาจารย์ต้องได้พลังดีๆ ไปมากๆ เลย
เพราะอาจารย์มีความมุ่งมั่นตั้งใจดีจริงๆ
และคิดมอบมงคลอันสูงสุด
ที่มีค่าต่อชีวิตคนเราที่เกิดมาให้เขาในวาระจบการศึกษา

อย่าลืมโชว์ผลงานให้ชื่นชมกันบ้างนะคะ

รออยู่ ลุ้น ลุ้น ลุ้น....

....ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

+Quote Post
tek
โพสต์ Jul 22 2009, 11:42 AM
โพสต์ #30

ออกญา

จาก : กทม.
หมายเลขสมาชิก : 63

ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ความรู้ครับ

ไอน์สตน์ : ผมชื่นชมการแสดงของคุณที่สากลมาก คุณไม่พูดอะไรเลย แต่ทั้งโลกก็เข้าใจ

ชาลี : คุณน่าทึ่งมากกว่า คนทั้งโลกชื่นชมคุณ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจว่า คุณพูดอะไร

+Quote Post
sanghee
โพสต์ Jul 23 2009, 11:02 AM
โพสต์ #31

หมายเลขสมาชิก : 54

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจมาก ถ้าได้ลองทำแล้วจะมาขอส่งการบ้านคุณอานะครับ

ผมขอรบกวนสักคำถามนึงนะครับ แล้วที่เค้าทำแบบ ย่อส่วน หรือขยายให้ใหญ่ขึ้น ph34r.gif สามารถทำได้หรือปล่าวครับ หรือต้องขึ้นแบบใหม่เลย สมมุติต้นแบบขนาด 2 ซม. แต่ผมอยากให้เป็นขนาด 3 นิ้ว อะไรประมาณนี้ครับ

สงสัยครับ รบกวนด้วยครับ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 24 2009, 05:15 PM
โพสต์ #32

คุณพระ

ทำได้ครับ

จากเล็กขยายเป็นใหญ่ไม่นิยมทำ งานจะดูหยาบ
แต่ถ้าย่อให้เล็กลง งานจะละเอียดขึ้น

+Quote Post
sanghee
โพสต์ Jul 27 2009, 10:37 AM
โพสต์ #33

หมายเลขสมาชิก : 54

ขอบคุณครับ

+Quote Post
พรชัยะ
โพสต์ Aug 18 2009, 05:30 PM
โพสต์ #34

หมายเลขสมาชิก : 118

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Oct 12 2009, 09:22 AM
โพสต์ #35

จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว
หมายเลขสมาชิก : 23

วิดีโอการทำพระครบทุกขั้นตอน

http://forum.ampoljane.com/index.php?showtopic=240

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก
(พุทธ)ขุ.ธ.๒๕/๓๖

+Quote Post
พรชัยะ
โพสต์ Nov 10 2009, 12:53 AM
โพสต์ #36

หมายเลขสมาชิก : 118

อาจารย์ครับบล๊อกพระผงแบบลอยองค์ทำอย่างไรครับ

+Quote Post
อ้ายย่องตอด
โพสต์ Jan 4 2010, 01:43 AM
โพสต์ #37

หมายเลขสมาชิก : 214

เรียนถามคุณน้า อำพลครับ ผมอยากเรียนถามว่า
1.ก่อนเทยางลงขี้ผึ้งต้นแบบจะต้องทาครีมหรือน้ำมันเพื่อกันยางติดกับแบบขี้ผึ้งก่อนห
รือเปล่าครับ
2.เวลาที่คุณน้าปั้นขี้ผึ้งบนแผ่นอคีลิคหรือแผ่นไม้คุณน้าใช้อะไรในการยึดชิ้นงานให้
ติดกับแผ่นไม้รองปั้นงานครับ
3.เวลาที่น้าปั้นตัวหนังสือคุณน้าปั้นทีละตัวแบบสดๆหรือมีแบบใช้กดเป็นตัวหนังสือออก
มาได้กรุณาไขข้อข้องใจด้วยนะครับขอบคุณครับ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jan 4 2010, 08:48 PM
โพสต์ #38

คุณพระ

QUOTE(อ้ายย่องตอด @ Jan 4 2010, 01:43 AM) *
เรียนถามคุณน้า อำพลครับ ผมอยากเรียนถามว่า
1.ก่อนเทยางลงขี้ผึ้งต้นแบบจะต้องทาครีมหรือน้ำมันเพื่อกันยางติดกับแบบขี้ผึ้งก่อนห
รือเปล่าครับ
2.เวลาที่คุณน้าปั้นขี้ผึ้งบนแผ่นอคีลิคหรือแผ่นไม้คุณน้าใช้อะไรในการยึดชิ้นงานให้
ติดกับแผ่นไม้รองปั้นงานครับ
3.เวลาที่น้าปั้นตัวหนังสือคุณน้าปั้นทีละตัวแบบสดๆหรือมีแบบใช้กดเป็นตัวหนังสือออก
มาได้กรุณาไขข้อข้องใจด้วยนะครับขอบคุณครับ

1.แบบขี้ผึ้งไม่ต้องทาครีมหรือน้ำมัน

2.หุ่นพระเป็นขี้ผึ้ง เมื่อเอาไฟลนขี้ผึ้งก็ติดได้เอง

3.แกะทีละตัว

+Quote Post
น้ำพริกหอม
โพสต์ Jan 22 2010, 04:01 PM
โพสต์ #39

หมายเลขสมาชิก : 241

มีข้อสงสัยครับ

ถ้าหากต้องการปั๊มเหรียญโลหะ สามารถใช้แม่พิมพ์ที่เป็นปูนเหงือกฟันปลอมได้หรือไม่ครับ

ด้วยความเคารพครับ

ชีวิตที่มีคุณค่า คือการใช้ชีวิตอย่างมีความรับผิดชอบ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Jan 23 2010, 09:28 AM
โพสต์ #40

จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว
หมายเลขสมาชิก : 23

ทำบ่ได้เน้อ
บล๊อคปั๊มพ์เหรียญต้องทำด้วยเหล็กขะรับ

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก
(พุทธ)ขุ.ธ.๒๕/๓๖

+Quote Post

4 หน้า V  < 1 2 3 4 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 19th November 2019 - 02:02 AM