IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

เรียนถามคุณ อาอำพล เรื่องทำบล๊อกพระ, กรรมวิธีสร้างพระเครื่องโดยละเอียดทุกขั้นตอน อ่านแล้วนำไปประกอบอาชีพได้
dekbanmi
โพสต์ Jun 19 2009, 08:13 PM
โพสต์ #1

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 77

สวัสดีครับ คุณอาอำพล
ผมอยากจะเรียนถามเรื่องการทำบล๊อกพระผงครับ
เคยหาข้อมูลตามเวปไซต์ต่างๆ มาแล้ว
ค่าแกะบล๊อกมันแพงจัด เกินกำลังครับ
อยากจะถามว่า ถ้าจะทำบล๊อกเองนี่จะต้องทำยังไงครับ
โดยถ้าได้บล๊อกพระแล้วนำพระมาปั๊มเองจะทำเช่นไร

คือสรุปโดยรวมอยากจะทำบล๊อกพระที่สามารถนำมาปั๊มกันเองได้
หลายๆบล๊อกหลายๆคนช่วยกันปั๊มทำยังไงดีครับ

พระที่ทำไว้แจกนักเรียนที่จบการศึกษาครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
4 หน้า V   1 2 3 > »   
Start new topic
คำตอบ (1 - 19)
อำพล เจน
โพสต์ Jun 21 2009, 06:06 PM
โพสต์ #2

คุณพระ

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 36

ขอโทษที
เพิ่งเห็นคำถาม

"สวัสดีครับ คุณอาอำพล
ผมอยากจะเรียนถามเรื่องการทำบล๊อกพระผงครับ
เคยหาข้อมูลตามเวปไซต์ต่างๆ มาแล้ว
ค่าแกะบล๊อกมันแพงจัด เกินกำลังครับ"

รื่องจ้างเขาทำบล็อคนั้น มันก็มีมาตรฐานในเรื่องราคาของมันอยู่เป็นปกติ
จะถูกแพงกว่ากันไม่เท่าไหร่

น่าจะลองไปคุยกับช่างโดยตรง ซึ่งมีมากมายหลายคนหลายที่ ถูกใจคนไหนที่ไหนก็เลือกเอา

"อยากจะถามว่า ถ้าจะทำบล๊อกเองนี่จะต้องทำยังไงครับโดยถ้าได้บล๊อกพระแล้วนำพระมาปั๊มเองจะทำเช่นไร"

ต้องถามตัวเองด้วยว่ามีฝีมือปั้นแกะแค่ไหน
พระจะสวยไม่สวยอยู่ที่มือใครมือมัน

ในส่วนของอุปกรณ์และวัสดุที่จะต้องใช้สำหรับการทำบล็อคก็มีขายเยอะแยะ

ถ้าหากว่ายังมีความตั้งใจจะทำเองจริงๆขอให้ยืนยันอีกที

แล้วจะบอกให้ถี่ถ้วนกว่านี้

อาจจะทำเป็นคลิปวิดิโอหรือว่าทำstory boardให้ดูทุกขั้นตอนท่าจะดี
ด้วยว่าคำถามนี้เป็นคำถามที่ผมถูกถามบ่อยที่สุด

ถ้าทำแบบที่ว่าให้ดูก็คงจบ

+Quote Post
มนัส
โพสต์ Jun 21 2009, 07:33 PM
โพสต์ #3

สมเด็จเจ้าพระยา

หมายเลขสมาชิก : 40

....หรือว่าคุณอาจะเปิดคอร์สอบรมวิชาชีพว่าด้วยการทำบล็อกพระและป๊มพระ...
...น่าจะเข้าท่าดีนะคุณอา.... tongue.gif

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jun 21 2009, 10:06 PM
โพสต์ #4

ยืนยันเลยครับ
ขอบคุณครับที่กรุณา ครับ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jun 23 2009, 09:02 AM
โพสต์ #5

คุณพระ

เอาจริงแฮะ
งั้นต้องรอสักพักนะ ขอเวลาหน่อย

+Quote Post
sanghee
โพสต์ Jun 23 2009, 04:34 PM
โพสต์ #6

หมายเลขสมาชิก : 54

เห็นด้วยครับ ขอเป็นลูกศิษย์อีกคนครับ

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jun 23 2009, 07:30 PM
โพสต์ #7

ครับ รอครับ
ขอบคุณครับ

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jun 23 2009, 08:10 PM
โพสต์ #8

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

tongue.gif ร่างโครงการเลยไหมคะ + ขอเป็นลูกศิษย์ด้วยอีกคนค่ะ

--------------------

+Quote Post
naewpakwarn
โพสต์ Jun 24 2009, 11:26 PM
โพสต์ #9

หมายเลขสมาชิก : 50

สงสัยจะรอน้ำชากระมังครับ

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jun 27 2009, 11:52 AM
โพสต์ #10

QUOTE(naewpakwarn @ Jun 24 2009, 11:26 PM) *
สงสัยจะรอน้ำชากระมังครับ

หมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าเจตนาไม่ดี กรุณาอยู่เฉยๆครับ อย่าเสียมารยาท dry.gif dry.gif dry.gif dry.gif

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jun 27 2009, 11:59 AM
โพสต์ #11

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

QUOTE(dekbanmi @ Jun 27 2009, 11:52 AM) *
หมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าเจตนาไม่ดี กรุณาอยู่เฉยๆครับ อย่าเสียมารยาท dry.gif dry.gif dry.gif dry.gif

เอาใจร่ม ๆ กันนะคะ tongue.gif
ในบอร์ดนี้รักคุณอาอำพล มาก ๆ กันทั้งนั้น
คงล้อคุณอาเล่นน่ะค่ะ ไม่่มีอะไรหรอกค่ะ

น่าจะเป็น ...น้ำชาตราสิงห์เปล่าคะ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jun 29 2009, 12:55 PM
โพสต์ #12

คุณพระ

ขอโทษนะครับที่จะต้องบอกว่ารอต่อไปอีกหน่อย

ผมกำลังจะขึ้นหุ่นรูปเหมือนสำเร็จลุนในเร็วๆนี้(ไม่รู้เร็วแค่ไหน)
จะถือโอกาสถ่ายทำเป็นภาพยนต์เรื่องยิ่งใหญ่่มโหฬารแห่งปี
ว่าจะจ้างสตีเว่น สปีลเบอร์กมากำกับ แล้วส่งออกขายทั่วโลก
เนื้อเรื่องก็เกี่ยวกับการส้รางพระสร้างบล็อคนี่แหละครับ
ทุนผมไม่เยอะ จะหาพระเอกนางเอกกาชาดที่ไหนมาเล่นให้ฟรีๆดีล่ะน้อ
สงสัยต้องเล่นเอง ประหยัดทุน

ยังไงๆคุณdekbanmiโปรดรอนะครับ
จะถ่ายทอดให้แบบละเอียดทุกขั้นตอน ดูเสร็จแล้วไปลงมือทำกันเองได้ทุกคนเลย

+Quote Post
rungrong
โพสต์ Jun 30 2009, 06:00 AM
โพสต์ #13

ออกญา

จาก : เมืองชื่อมงคลดี ภาคอิสาน กลางใบขวานทอง
หมายเลขสมาชิก : 14

เยี่ยม

รอเป็นศิษย์ด้วยค่ะ

....ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

+Quote Post
dekbanmi
โพสต์ Jun 30 2009, 05:53 PM
โพสต์ #14

QUOTE(อำพล เจน @ Jun 29 2009, 12:55 PM) *
ขอโทษนะครับที่จะต้องบอกว่ารอต่อไปอีกหน่อย

ผมกำลังจะขึ้นหุ่นรูปเหมือนสำเร็จลุนในเร็วๆนี้(ไม่รู้เร็วแค่ไหน)
จะถือโอกาสถ่ายทำเป็นภาพยนต์เรื่องยิ่งใหญ่่มโหฬารแห่งปี
ว่าจะจ้างสตีเว่น สปีลเบอร์กมากำกับ แล้วส่งออกขายทั่วโลก
เนื้อเรื่องก็เกี่ยวกับการส้รางพระสร้างบล็อคนี่แหละครับ
ทุนผมไม่เยอะ จะหาพระเอกนางเอกกาชาดที่ไหนมาเล่นให้ฟรีๆดีล่ะน้อ
สงสัยต้องเล่นเอง ประหยัดทุน

ยังไงๆคุณdekbanmiโปรดรอนะครับ
จะถ่ายทอดให้แบบละเอียดทุกขั้นตอน ดูเสร็จแล้วไปลงมือทำกันเองได้ทุกคนเลย

ขอบคุณครับ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 3 2009, 03:32 PM
โพสต์ #15

คุณพระ

วันนี้พอจะมีเวลาให้ใช้นิดหน่อย
ก็ขอใช้กับเรื่องทำบล็อคสร้างพระก่อนก็แล้วกัน

ว่ากันแบบรวบรัด ไม่เยิ่นเย้อ ขั้นตอนไหนไม่เข้าใจค่อยถามกันอีกที
ทีละข้อทีละประเด็นตามสะดวก

อันดับแรก

การขึ้นหุ่น

สำคัญที่สุดต้องมีโต๊ะกับเก้าอี้ ถ้าสองสิ่งนี้ไม่มีจะเมื่อยขา

แต่ถึงขาจะเมื่อยก็ไม่ต้องกังวล
มีท่านรังรองเปิดคลีนิครออยู่ทั้งคน
จะกลัวอะไร

วัสดุ-อุปกรณ์

1.ขี้ผึ้ง เป็นขี้ผึ้งชนิดเดียวกันกับที่ใช้สำหรับหล่อพระประธาน เดิมสีออกเหลืองๆตุ่นๆ
เอาสีฝุ่นสำหรับผสมปูนซีเมนต์ผสมให้เป็นสีแดง เพื่อจะได้เห็นชัด ถ้าไม่ชอบสีแดงจะใช้สีอะไรก็เชิญ

ขี้ผึ้งชนิดนี้ทราบว่าทำจากเทียนไขผสมชัน ทนอุณหภูมิสูงได้พอสมควร

2.แว่นขยายแบบสรวมศรีษะ หาซื้อได้ที่ไหนในกรุงเทพไม่ทราบเหมือนกัน แต่ที่เมืองจันทบุรีมีแน่นอน เลือกกำลังขยายมากน้อยตามชอบ

3.ตะเกียงสำหรับเผาเครื่องมือให้ร้อน (งานปั้นพระคืองานเล่นกับไฟ)
หัวแร้งไฟฟ้าอีกอันก็จำเป็นจะต้องมีไว้ด้วย

4.เครื่องมือแกะสลัก เท่าที่เห็นในภาพไม่มีขาย ทำเอง ออกแบบเอง

เครื่องมือ4ชิ้นนี้ใช้บ่อย

ส่วนอันนี้ใช้บ่อยที่สุด

เมื่อหุ่นเสร็จเรียบร้อยจะมีหน้าตาแบบนี้

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 3 2009, 03:41 PM
โพสต์ #16

คุณพระ

ขั้นตอนการทำบล็อค

กั้นดินน้ำมันที่หุ่นเตรียมไว้เพื่อจะเทพิมพ์ยางเป็นขั้นตอนแรก

อุปกรณ์สำหรับเทพิมพ์ยางหาซื้อได้แถวๆพรานนก หรือไม่ก็ร้านที่อยู่ตรงข้ามโรงพยาบาลศิริราชด้านท่าเรือข้ามฟากก็หาง่ายดี
ที่ร้านนี้มีอุปกรณ์เกี่ยวกับการสร้างพระครบหมด ไปแค่ที่เดียวจบ

สำหรับผมเลือกใช้ยางซิลิโคนของเยอรมันครับ กระป๋องนึง(1กก)ราคาประมาณพันกว่าบาท(พันต้นๆ)

กระป๋องสีขาวคือซิลิโคน ส่วนขวดพลาสติคเล็กๆที่อยู่ข้างๆคือน้ำยาสำหรับผสมให้ยางแข็งตัว
สัดส่วนการผสมน้ำยากับยางถามที่ร้านจะทราบ

การเทพิมพ์

พอดีไม่ได้ถ่ายภาพตอนเทพิมพ์หุ่นหลวงพ่อไพบูลย์ไว้ จึงเอาภาพการเทพิมพ์หุ่นฤษีลอยองค์มาให้ดูเป็นตัวอย่างแทน เพราะว่าทำเหมือนกันทุกประการ

หลังจากผสมยางซิลิโคนกับน้ำยาเรียบร้อยแล้ว เทยางลงไปในพิมพ์นิดหน่อยก่อน ใช้ลมเป่าไล่ยางให้ไหลฉาบไปทั่วพิมพ์
ถ้าไม่มีเครื่องปั๊มพ์ลม ใช้ภู่กันค่อยๆทายางซิลิโคนให้เข้าไปทุกซอกทุกมุมแทนก็ได้

พอมั่นใจว่ายางฉาบผิวหุ่นทั่วแล้วก็เทซิลิโนที่เหลือลงไปให้ท่วมหุ่น เป่าลมไล่ฟองอากาศไปด้วย ใช้ปากเป่าก็ได้ครับ
เสร็จแล้วก็ไปหาโอเลี้ยงกิน ไปดูหนังฟังเพลง ไปทำอะไรก็ไป
รอจนกว่ายางจะแห้งสนิท อย่างน้อยๆก็3-5ชั่วโมง
ยางจะแห้งเร็วหรือช้าอยู่ที่การผสมน้ำยาทำแข็งมากหรือน้อย

เมื่อยางที่เราเทไว้แห้งดีแล้วจะมีหน้าตาแบบนี้

อย่าเพิ่งแกะพิมพ์ยางออกจากหุ่นนะครับ ต้องเทปูนปลาสเตอร์บล็อคด้านหลังพิมพ์ยางก่อน

หลังจากนั้นค่อยแกะพิมพ์ยางออกมา ก็จะมีหน้าตาแบบนี้

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 3 2009, 03:55 PM
โพสต์ #17

คุณพระ

ทีนี้เราจะเทพิมพ์ขี้ผึ้งเป็นขั้นตอนต่อไป

ขี้ผึ้งก็อันเดียวกับที่เราใช้ปั้นหุ่นนั่นแหละ
ขั้นตอนนี้จะได้ใช้หัวแร้งไฟฟ้า ต้องเตรียมไว้ให้พร้อมก่อน

เคี่ยวขี้ผึ้งด้วยไฟอ่อนๆ คนเรื่อยๆ อย่าตั้งแช่ไว้ ไม่งั้นขี้ผึ้งจะตาย หมดสภาพได้ง่ายๆ

เทขี้ผึ้งลงในพิมพ์ยางนิดหน่อย

หัวแร้งจี้ลงไปเพื่อไล่ขี้ผึ้งให้ไหลเข้าไปทุกซอกทุกมุม ทั้งยังเป็นการไล่ฟองอากาศไปในตัวอีกด้วย

มั่นใจว่าทำได้ดีแล้ว ก็เทขี้ผึ้งลงไปให้เต็มพิมพ์

ขี้ผึ้งแห้งแล้วก็แกะออกมา จะได้หุ่นขี้ผึ้งที่เหมือนต้นแบบเป๊ะๆ

เอาหุ่นขี้ผึ้งที่ได้มากั้นดินน้ำมันอีกครั้ง
เพื่อจะเทปูนเหงือกฟันปลอมลงไป

ปูนเหงือกฟันปลอมมีขายที่ร้านอุปกรณ์ทำฟัน หรือที่ร้านหน้า รพ.ศิริราชก็มีเหมือนกัน
ถ้าเลือกได้ให้เลือกชนิดC7จะดีที่สุด

ขั้นตอนการเทปูนเหงือกฟันปลอมไม่มีภาพให้ดู แต่ไม่น่าจะมีข้อสงสัยอะไร เพียงผสมปูนเหงือกฟันกับน้ำยาให้เรียบร้อย แล้วก็เทลงไปเท่านั้น
แต่ว่าจะต้องทำเร็วๆ เพราะปูนตัวนี้ค่อนข้างแห้งเร็ว
(ดูภาพที่กำลังจะแสดงให้ดูต่อไปในขณะเทปูนเหงือกฟันทำบล็อคตัวจริง ในขั้นตอนสุดท้ายข้างหน้าก็ได้ครับ)

ก่อนปูนเหงือกฟันจะแข็งตัวเต็มที่จะร้อนมาก
ฉวยโอกาสตอนนี้แหละแกะดินน้ำมันออก แล้วก็แกะขี้ผึ้งที่กำลังละลายออกไปด้วย
ใช้แปรงสีฟันเก่าๆกับน้ำมันก้าดทำความสะอาดขี้ผึ้งออกให้หมด
ก็จะได้พิมพ์ปูนเหงือกฟันตามภาพนี้

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 3 2009, 04:07 PM
โพสต์ #18

คุณพระ

เอาพิมพ์ปูนเหงือกฟันมากั้นดินน้ำมันอีกที แล้วก็เทยางซิลิโคนลงไปเหมือนตอนที่แสดงวิธีเทในตอนต้น

พอยางแห้งดีแล้วเทปูนปลาสเตอร์บล็อคหลังไว้เหมือนเดิม

ปูนปลาสเตอร์แห้งดีแล้ว แกะพิมพ์ยางออกมา ก็จะได้หุ่นที่เป็นยางซิลิโคนตามนี้

ทีนี้เอาบล็อคข้างซึ่งทำด้วยเหล็กแผ่นหนาประมาณ1ซม.ซึ่งเราได้ทำเตรียมไว้แล้ว วางทับลงไปที่หุ่นยางซิลิโคน

ผสมปูนเหงือกฟันกับน้ำยาให้ค่อนไปทางเหลวสักหน่อย ระวังอย่าให้ข้นเกินไปจะเทยาก
ถ้าเป็นผู้ไม่เคยทำมาก่อนอาจต้องลองผิดลองถูกสักรอบ ก็จะเข้าใจเองว่าเหลวขนาดไหนจึงจะพอดี

เทปูนเหงือกฟันลงไป เทครั้งแรกนิดหน่อยก่อน เอาค็อตตอนบัดเกลี่ยปูนเร็วๆให้น้ำปูนไหลเข้าทุกซอกทุกมุมเพื่อไม่ให้มีฟองอากาศ
เสร็จแล้วเทปูนส่วนที่เหลือลงไปให้เต็ม
ขั้นตอนนี้ต้องเร็วนะครับ อย่าอืดอาด คือเร็วตามปกติไม่ใช่จะถึงกับเร็วปานจรวด
พูดง่ายๆคือรีบๆหน่อย

พอปูนเหงือกฟันแห้งดีแล้วก็แกะออกมา จะได้บล็อคตัวจริงสำหรับปั๊มพ์จริงแล้วครับ

ส่วนบล็อคด้านหลังพระก็ทำเหมือนกับบล็อคด้านหน้าทุกประการ

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 3 2009, 04:14 PM
โพสต์ #19

คุณพระ

ได้บล็อคแล้วนำไปประกอบเข้าเครื่องปั๊มพ์
ใช้กาวเป็นตัวยึดบล็อคก็ได้ครับ ง่ายดี

แอ่น แอ๊นนนน
ทีนี้ก็ปั๊มพ์ไปเลย จะปั๊มพ์กี่องค์ก็เอา ตามสบาย

นี่ครับ ปั๊มพ์ออกแล้วก็มีหน้าตาหล่อเหลาแบบนี้เลยครับ

บล็อคเกิดปัญหา แตกมั่ง สึกหรอมั่งก็เทใหม่

คือหลังจากนี้ไม่มีอะไรยากอีกแล้ว เดินหน้า หน้าเดิน ไปเรื่อยๆจนกว่างานจะเสร็จครบตามจำนวนที่ตั้งใจเอาไว้

ขอให้สนุกกับการสร้างพระทุกท่านเลยครับ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 3 2009, 05:06 PM
โพสต์ #20

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

นำดอกไม้เทียนธูป และเงิน ๖ บาทใส่พานมาไหว้ครู smile.gif

สมใจรอจริง ๆ
ขั้นตอนรายละเอียด ดีมากเลยค่ะ
แต่เครื่องมือถึงไม่บอก เห็นแล้วก็น่าจะมีแค่ชิ้นเดียวในโลกมังคะ
วิธีเผาเครื่องมือให้ร้อน พร้อมที่วางแหล่มทีเดียว
ครูบอกชนิดหมดเปลือกเลยทีเดียว
คิดว่าทำได้ไม่ยาก หากอุปกรณ์ และเครื่องมือพร้อม

........ ขอบคุณทุกความรู้ที่ให้มาค่ะ คุณครู

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post

4 หน้า V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 14th November 2019 - 02:51 AM