IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

เรียนถามคุณ อาอำพล เรื่องทำบล๊อกพระ, กรรมวิธีสร้างพระเครื่องโดยละเอียดทุกขั้นตอน อ่านแล้วนำไปประกอบอาชีพได้
dekbanmi
โพสต์ Jun 19 2009, 08:13 PM
โพสต์ #1

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 77

สวัสดีครับ คุณอาอำพล
ผมอยากจะเรียนถามเรื่องการทำบล๊อกพระผงครับ
เคยหาข้อมูลตามเวปไซต์ต่างๆ มาแล้ว
ค่าแกะบล๊อกมันแพงจัด เกินกำลังครับ
อยากจะถามว่า ถ้าจะทำบล๊อกเองนี่จะต้องทำยังไงครับ
โดยถ้าได้บล๊อกพระแล้วนำพระมาปั๊มเองจะทำเช่นไร

คือสรุปโดยรวมอยากจะทำบล๊อกพระที่สามารถนำมาปั๊มกันเองได้
หลายๆบล๊อกหลายๆคนช่วยกันปั๊มทำยังไงดีครับ

พระที่ทำไว้แจกนักเรียนที่จบการศึกษาครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
4 หน้า V  « < 2 3 4  
Start new topic
คำตอบ (60 - 74)
za_arnt
โพสต์ May 20 2012, 07:00 AM
โพสต์ #61

สมเด็จเจ้าพระยา

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

QUOTE(oyes1112 @ May 19 2012, 08:30 PM) *
เดี๋ยวประมาณวันจันทร์ วันอังคารนี้ผมโทรไปนะครับ
ตอนนี้กำลังทำตอนช่วงเทขี้ผึ้งลงซิริโคลแล้วอักปักกีไล่ฟองอากาศอยู่ครับ
พี่รับขึ้นหุ่นด้วยหรือเปล่าครับ(ยากเอาการเลยครับ) อิอิ

ได้เลยค่ะ ด้วยความยินดี

พี่รับขึ้นหุ่นด้วยหรือเปล่าครับ(ยากเอาการเลยครับ) อิอิ
คุณพี่Ducklast เลยค่ะ พี่แอ๊ดทำอะไรเกี่ยวกับพระไม่เป็นเลย
เป็นแต่ สอนวาดภาพ ทำกับข้าว เย็บผ้า และทานอาหาร laugh.gif laugh.gif laugh.gif
ไงคะตะแรกดูดีเป็นกุลสตรี ... ตะหลังเป็นชูชก
(อย่าถือสากันนะคะ คลายเครียด..... จะได้หายเหนื่อย เวลามาที่นี่) biggrin.gif

--------------------

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
oyes1112
โพสต์ Jun 9 2012, 12:14 PM
โพสต์ #62

หมายเลขสมาชิก : 883

คุณพี่Ducklast เลยค่ะ พี่แอ๊ดทำอะไรเกี่ยวกับพระไม่เป็นเลย
เป็นแต่ สอนวาดภาพ ทำกับข้าว เย็บผ้า และทานอาหาร laugh.gif laugh.gif laugh.gif
ไงคะตะแรกดูดีเป็นกุลสตรี ... ตะหลังเป็นชูชก
(อย่าถือสากันนะคะ คลายเครียด..... จะได้หายเหนื่อย เวลามาที่นี่) biggrin.gif

วันนี้เอารูปมาให้ดูครับ เอามาช้าหน่อยเนื่องจากต้องเข้าๆออกวัดบวกกับกล้องเสียเลยต้องขอยื้มกล่องเค้ามาถ่าย

รูปแรกองค์นี้ทำเกือบเดือน (ทิ้งไว้นานฝุ่นเกาะ)

image by free.in.th

องคืที่ 2 เริ่มเป็นมวยแล้วครับ

องค์ที่ 3 พอได้ทีครับ (ตรงที่หักเป็นการนำมาต่อกันขึ้นรูป พอซิลิโคนแห้งแล้วดึงออกเลยแตกติดมาด้วย)

+Quote Post
oyes1112
โพสต์ Jun 9 2012, 12:19 PM
โพสต์ #63

มีปัญหาขอคำชี้แนะหน่อยครับ
คือเวลาเทปูนเเหงือกฟัน ตอนมันกำลังร้องก็แกัออกแต่พอแกะออกฟองก็ขึ้นมาครับ ทำอยู่หลายวิธีแล้วครับ
หรือว่าผมแกะออกเร็วเกินไปต้องรอให้มันร้อนจัดกว่านี้ก่อนหรือครับ

images by free.in.th

ส่วนอันนี้ผสมผงน้อยน้ำเยอะ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Jun 10 2012, 06:14 AM
โพสต์ #64

กลุ่ม : Moderator
จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว
หมายเลขสมาชิก : 23

ฟองอากาศเกิดจากการผสมน้ำยากับผงปูนไม่ถูกส่วน ข้นไป เหลวไป
ต้องทดลองผสมแล้วเทหลายๆครั้ง จะทราบเองว่าแค่ไหนพอดี

การแกะปูนเหงือกฟันออกจากหุ่น ต้องรอให้ปูนแข็งตัวก่อน โดยที่ปูนยังร้อนอยู่

ล้างขี้ผึ้งออกด้วยน้ำมันก้าดหรือโซล่าก็ได้
ใช้แปรงสีฟันขัดขี้ผึ้งออกจากแม่พิมพ์

ทำในขณะที่ปูนยังร้อนจะง่าย ( ขี้ผึ้งยังไม่แข็งตัว )

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก
(พุทธ)ขุ.ธ.๒๕/๓๖

+Quote Post
oyes1112
โพสต์ Jun 10 2012, 10:30 AM
โพสต์ #65

QUOTE(Ducklast @ Jun 10 2012, 06:14 AM) *
ฟองอากาศเกิดจากการผสมน้ำยากับผงปูนไม่ถูกส่วน ข้นไป เหลวไป
ต้องทดลองผสมแล้วเทหลายๆครั้ง จะทราบเองว่าแค่ไหนพอดี

การแกะปูนเหงือกฟันออกจากหุ่น ต้องรอให้ปูนแข็งตัวก่อน โดยที่ปูนยังร้อนอยู่

ล้างขี้ผึ้งออกด้วยน้ำมันก้าดหรือโซล่าก็ได้
ใช้แปรงสีฟันขัดขี้ผึ้งออกจากแม่พิมพ์

ทำในขณะที่ปูนยังร้อนจะง่าย ( ขี้ผึ้งยังไม่แข็งตัว )

ขอบคุณครับ
แบบนี้ทดลองกันยาวเลย

+Quote Post
oyes1112
โพสต์ Jun 10 2012, 10:58 AM
โพสต์ #66

QUOTE(Ducklast @ Jun 10 2012, 06:14 AM) *

พอมีแนวทางการผสมน้ำยากับผงปูนไหมครับ
แบบว่าอันนี้ 1 ช้อน อันนี้ 2 ช้อน อะไรประมาณเนี่ยนนะครับ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Jun 11 2012, 10:56 AM
โพสต์ #67

จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว

ทำบ่อยๆรู้เอง

ผมไม่เคยตวง กะๆเอา

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก

+Quote Post
oyes1112
โพสต์ Jun 11 2012, 11:49 AM
โพสต์ #68

QUOTE(Ducklast @ Jun 11 2012, 10:56 AM) *
ทำบ่อยๆรู้เอง

ผมไม่เคยตวง กะๆเอา

มีภาพให้ดูบ้างไหมพี่ ตอนพี่กะเอานะครับ

+Quote Post
Dech
โพสต์ Jun 11 2012, 09:25 PM
โพสต์ #69

คุณพระ

จาก : ยโสธร
หมายเลขสมาชิก : 892

สวัสดีครับ เข้ามาอ่านเจอ ผมอยากจะลองทำบ้าง ปัจจุบันผมอยู่ปากน้ำบางปู จะสามารถไปชื้ออุปกรณ์ได้จากที่ใหนครับ กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

+Quote Post
silversand
โพสต์ Jul 14 2012, 05:44 PM
โพสต์ #70

ท่านขุน
*

หมายเลขสมาชิก : 865

เข้ามาขอบพระคุณคุณครู...สำหรับความรู้แบบละเอียดยิบในกระทู้ีนี้ค่ะ
^^___________^^

+Quote Post
อาทิ
โพสต์ May 2 2013, 02:06 PM
โพสต์ #71

หมายเลขสมาชิก : 1,124

พึ่งสมัครสมาชิก ดีใจที่มีวิทยาทานทำบล็อคพระครับ

+Quote Post
poodoo5
โพสต์ Jul 3 2014, 03:24 PM
โพสต์ #72

หมายเลขสมาชิก : 1,417

ผมชื่อปูนะครับ เพิ่งได้ มาเจอเว็บนี้ของ อจ. อำพลเจนครับ
พอดีค้นหาเรื่องการทำบล็อดพระและเครื่องกดพระอยู่ มาเจอกระทู้นี้ เห็นว่ามีประโยชน์ ดีมากครับ
เลยอยากสอบถาม อจ.ว่ารับทำบล็อคพระ และ เครื่องกดพิมพ์บล็อกพระด้วยหรือไม่
ถ้ารับทำ ผม ของเบอร์โทร อีเมล์ หรือ ไลน์
ติดต่อ พูดคุย โดยตรงกับอาจารย์ เลยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Jul 3 2014, 09:36 PM
โพสต์ #73

-ลาว

QUOTE(poodoo5 @ Jul 3 2014, 03:24 PM) *
ผมชื่อปูนะครับ เพิ่งได้ มาเจอเว็บนี้ของ อจ. อำพลเจนครับ
พอดีค้นหาเรื่องการทำบล็อดพระและเครื่องกดพระอยู่ มาเจอกระทู้นี้ เห็นว่ามีประโยชน์ ดีมากครับ
เลยอยากสอบถาม อจ.ว่ารับทำบล็อคพระ และ เครื่องกดพิมพ์บล็อกพระด้วยหรือไม่
ถ้ารับทำ ผม ของเบอร์โทร อีเมล์ หรือ ไลน์
ติดต่อ พูดคุย โดยตรงกับอาจารย์ เลยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

เครื่องกดพิมพ์มีขายที่กรุงเทพเยอะแยะ

ส่วนบล็อคพระแบบจ้างทำแล้วจะเอาไปปั๊มพ์เองนั้น ไม่รับทำครับ.. เว้นแต่ปั๊มพ์ที่โรงงานของผมทั้งหมดจึงจะทำให้

+Quote Post
poodoo5
โพสต์ Jul 3 2014, 11:04 PM
โพสต์ #74

หมายเลขสมาชิก : 1,417

QUOTE(Ducklast @ Jul 3 2014, 09:36 PM) *
เครื่องกดพิมพ์มีขายที่กรุงเทพเยอะแยะ

ส่วนบล็อคพระแบบจ้างทำแล้วจะเอาไปปั๊มพ์เองนั้น ไม่รับทำครับ.. เว้นแต่ปั๊มพ์ที่โรงงานของผมทั้งหมดจึงจะทำให้

อ๋อครับ งั้น ขอนำเรื่องไปเรียน ลพ.ก่อนครับ ได้ความอย่างไร ค่อยติดต่ออีกครับครับ ขอบคุณมากครับ

+Quote Post
คนดี
โพสต์ Sep 30 2015, 08:17 AM
โพสต์ #75

หมายเลขสมาชิก : 1,610

ปูนทำฟัน กับ เรซิ่นต่างกันอย่างไรครับ ใช่เรซิ่นทำบล็อคจะดีหรือป่าว หรืออย่างไร

+Quote Post

4 หน้า V  « < 2 3 4
Reply to this topicStart new topic
มี 3 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 3 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 19th November 2019 - 02:26 AM