IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

พระสังกัจจายน์พุทธชยันตี, หลวงปู่จาม มหาปุญโญ
Ducklast
โพสต์ Aug 6 2014, 06:47 PM
โพสต์ #1

สมเด็จเจ้าพระยา

กลุ่ม : Moderator
จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว
หมายเลขสมาชิก : 23

คุณพลังกร สุรเดช ทำโครงการรักษ์ศิลปะ " บ้านการ์ตูน " ต.แม่นาเรือ จ. พะเยา
ซึ่งเป็นสถานที่เล็กๆสำหรับให้ความรู้ด้านศิลปะ ( การ์ตูน ) แก่เยาวชนที่รักการเรียนการเขียนรูปเป็นวิทยาทาน โดยไม่คิดค่าตอบแทนใดๆมาเป็นเวลานานแล้ว

ขณะนี้มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายในกิจกรรมกุศลนี้ โดยเฉพาะเรื่องอาคารเรียนที่ไม่มีฝาผนัง ทำให้ละอองฝนปลิวเข้ามารบกวนเด็กๆจนเรียนกันไม่ได้

โดยส่วนตัวคุณพลังกรเองก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพ ทราบว่าป่วยเป็นโรคเส้นโลหิตสมองตีบ ความดันโลหิตสูง มีอาการปวดกระดูกเมื่อมีอากาศเย็นต้องเข้าๆออกๆโรงพยาบาลเพื่อพบแพทย์เป็นประจำ ที่แย่ไปกว่านั้นได้เกษียณการทำงานมีเงินทุนสำรองใช้จ่ายจำนวนไม่มากนัก

พูดง่ายๆคือตอนนี้สิ่งที่คุณพลังกรปรารถนาอันดับแรก คืออยากจะให้อาคารเรียนมีฝาผนังก่อน เพื่อเด็กๆจะเรียนได้ต่อเนื่อง ไม่ต้องหยุดพักระหว่างฤดูฝน

ผมจึงเห็นว่าถ้าเพื่อนสมาชิกพอจะมีกำลังทรัพย์ ไม่เดือดร้อน ขอให้ช่วยกันบริจาค บูชาพระสังกัจจายน์พุทธชยันตีรุ่นนี้ด้วย

ทุกบาททุกสตางค์จะมอบให้โครงการรักษ์ศิลปะ " บ้านการ์ตูน " ต.แม่นาเรือ จ. พะเยา ทั้งหมดโดยไม่หักค่าใช้จ่าย
----------------
รายละเอียดเกี่ยวการจัดสร้าง

พระสังกัจจายน์ฉลองพุทธชยันตี 2600 ปี
ด้วยในปี พศ.2555 เป็นปีเนื่องในมหาธัมมาภิสมัย พุทธชยันตี 2600 ปี แห่งการตรัสรู้นั้น
ถ้าถือตามหลักการคำนวนปีพุทธศักราชแบบไทย อยู่ช่วงระหว่างวิสาขบูชา 2554 ถึงวิสาขบูชา 2555
ทั้งนี้ในวันวิสาขบูชาที่ผ่านมานี้(17 พค.2554)เป็นวันที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ครบ 2599 ปีเต็ม และเริ่มเข้าสู่ปีที่ 2600 แห่งการตรัสรู้
โดยคำนวนจากการนำปีพุทธศักราชที่เริ่มนับหลังจากการปริิืพพาน
บวกด้วย 45 อันเป็นจำนวนพรรษา ที่พระพุทธเจ้าได้ทรงดำเนินพุทธกิจภายหลังการตรัสรู้
จวบจนเสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน( สูตรการคำนวน จำนวนปีตรัสรู้ = ปีพศ. + 45 )
ดังนั้นในวันวิสาขบูชาปี พศ.2555 พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสรู้ครบ 2600 ปี บริบูรณ์

วัตถุุประสงค์ในการจัดสร้างพระสังกัจจายน์ฉลองพุทธชยันตี 2600 ปี
1. เพื่อฉลองพุทธชยันตี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า
2. เพื่อสมทบทุนสร้างพระอุโบสถวัดหนองสำราญ ต.โนนค้อ อ.โนนคูณ จ.ศรีสะเกษ ที่ยังไม่แล้วเสร็จ
3. เพื่อส่งเสริมพระพุทธศาสนาอันเอื้อประโยชน์ต่อชุมชน และเป็นการประกาศกิติคุณศาสนาพุทธ ทั้งฝ่ายมหายานและหีนยาน
4. เพื่อมอบให้วัดต่างๆที่ยังขาดปัจจัยในการบูรณปฏิสังขรณ์ นอกเหนือจากวัดหนองสำราญ
องค์เสกและอธิษฐานจิตหลัก - หลวงปู่จาม มหาปุญโญ มุกดาหาร,หลวงปู่แสง ญาณวโร อำนาจเจริญ,หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ สุรินทร์
--------------------
พระชุดนี้ผมมีเก็บไว้เป็นส่วนตัวไม่มาก

เนื้อโลหะผสม มีอยู่ ๓๔ องค์ จะออกให้บูชา ๓๐ องค์ ที่เหลือจะเก็บไว้
เนื้อผงมีอยู่ไม่เกิน ๑๐๐ องค์ ยังไม่ได้นับ พระเก็บไว้ที่บ้านอีกอำเภอหนึ่ง ไว้กลับไปที่นั่นจะนับให้ชัดเจนอีกที

อัตราค่าบูชา
พระสังกัจจายน์เนื้อโลหะผสม องค์ละ ๖๐๐ บาท
พระสังกัจจายน์เนื้อผง องค์ละ ๒๐๐ บาท

ค่าส่งฟรี

โอนเงินเข้าบัญชี
นายอำพล เจนคูณทองคำใบ
ธนาคารกรุงไทย สาขาช่องเม็ก
เลขบัญชี ๙๘๒ - ๑ -๔๘๙๘๔-๒

โอนแล้วแจ้งให้ทราบที่นี่หรือทางกล่องข้อความ พร้อมกับแจ้งชื่อที่อยู่สำหรับจัดส่งไปรษณีย์

ขอให้ได้รับความสุขความเจริญทุกท่านเทอญ

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก
(พุทธ)ขุ.ธ.๒๕/๓๖
Go to the top of the page

+Quote Post
2 หน้า V   1 2 >  
Start new topic
คำตอบ (1 - 19)
Ducklast
โพสต์ Aug 6 2014, 06:48 PM
โพสต์ #2

จาก : ตรงไหนสักแห่งแถวชายแดนไทย
-ลาว

ขณะนี้พระสังกัจจายน์เนื้อโลหะมีผู้บริจาคบูชาไปแล้ว ๑๖ องค์
กับที่จองไว้ยังไม่จ่ายเงิน ๓ องค์
รวมเป็น ๑๙ องค์
คงเหลือ ๑๑ องค์นะครับ...
------------
ส่วนเนื้อผงมีผู้บริจาคบูชาและจ่ายเงินแล้ว ๒๖ องค์
กับจองไว้ยังไม่จ่ายเงิน ๔ องค์
รวมเป็น ๓๐ องค์
คงเหลืออีกหลายองค์ครับ(ยังไม่ได้นับ)
------------------
รวมเงินที่ได้รับเรียบร้อยแล้ว
โลหะ๑๖ องค์ เป็นเงิน ๙,๖๐๐ บาท
เนื้อผง ๒๖ องค์ เป็นเงิน ๕,๒๐๐ บาท
รวมเงินที่ได้รับมาแล้ว ๑๔,๘๐๐ บาท

อฺตตานญฺเจ ตถา กยิรา ยถนญฺญมนุสาสติ สุทนฺโต วต ทเมถ อตฺตา หิ กิร ทุทฺทโม
สอนผู้อื่นเช่นใดพึงสอนตนเช่นนั้น ผู้ฝึกตนดีแล้วควรฝึกผู้อื่น ได้ยินว่าตนแลฝึกยาก

+Quote Post
jimmyuro
โพสต์ Aug 7 2014, 12:36 PM
โพสต์ #3

คุณหลวง
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 35

QUOTE(Ducklast @ Aug 6 2014, 06:48 PM) *
ขณะนี้พระสังกัจจายน์เนื้อโลหะมีผู้บริจาคบูชาไปแล้ว ๑๖ องค์
กับที่จองไว้ยังไม่จ่ายเงิน ๓ องค์
รวมเป็น ๑๙ องค์
คงเหลือ ๑๑ องค์นะครับ...
------------
ส่วนเนื้อผงมีผู้บริจาคบูชาและจ่ายเงินแล้ว ๒๖ องค์
กับจองไว้ยังไม่จ่ายเงิน ๔ องค์
รวมเป็น ๓๐ องค์
คงเหลืออีกหลายองค์ครับ(ยังไม่ได้นับ)
รวมเงินที่ได้รับเรียบร้อยแล้ว
โลหะ๑๖ องค์ เป็นเงิน ๙,๖๐๐ บาท
เนื้อผง ๒๖ องค์ เป็นเงิน ๕,๒๐๐ บาท
รวมเงินที่ได้รับมาแล้ว ๑๔,๘๐๐ บาท

ขอจองเนื้อละ2องค์นะครับพี่

+Quote Post
amnartk73
โพสต์ Aug 7 2014, 12:54 PM
โพสต์ #4

คุณหลวง
**

หมายเลขสมาชิก : 752

จองเนื้อโลหะ 2 องค์ เนื้อผง 2 องค์ ครับ

+Quote Post
ปุญญะ
โพสต์ Aug 7 2014, 05:09 PM
โพสต์ #5

หมายเลขสมาชิก : 1,369

ร่วมด่วยช่วยกัน

ขอจองเนื้อโลหะ 2 ×600 = 1,200
เนื้อผง 4 ×200 = 800
รวม = 2,000 เดี๋ยวโอนไปแล้วจะแจ้งครับ

ปุญญะ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Aug 7 2014, 05:09 PM
โพสต์ #6

-ลาว

jimmyuro โลหะ ๒ ผง ๒

amnartk73 โลหะ ๒ ผง ๒

รวมทั้งมีบูชาเพิ่มจาก facebook

ทีนี้ก็เหลือเนื้อโลหะแค่ ๓ องค์นะครับ

+Quote Post
ปุญญะ
โพสต์ Aug 8 2014, 05:34 AM
โพสต์ #7

หมายเลขสมาชิก : 1,369

ผม ปุญญะ โพสที่ 5
จองเนื้อโลหะ 2 ×600 = 1,200 บ
เนื้อผง 4 ×200 = 800 รวม = 2,000บาท ไว้
ได้โอนแล้วค่ำวันพฤหัสที่ 7ส.ค. รวมยอดกับพระอุปคุตชุดพิเศษ แล้วแจ้งอาเป็ด พร้อมที่อยู่จัดส่งแล้ว ... รบกวนช่วยบันทึกด้วยครับ

ปุญญะ

+Quote Post
Stream
โพสต์ Aug 8 2014, 12:31 PM
โพสต์ #8

คุณหลวง
**

หมายเลขสมาชิก : 1,359

เรียนคุณอา,

ผมขอร่วมทำบุญด้วย โลหะ 2 องค์ครับ

ด้วยความเคารพ
Stream

+Quote Post
Stream
โพสต์ Aug 8 2014, 12:32 PM
โพสต์ #9

คุณหลวง
**

เรียนคุณอา,

ผมขอร่วมทำบุญด้วย โลหะ 2 องค์ครับ

ด้วยความเคารพ
Stream

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Aug 8 2014, 08:03 PM
โพสต์ #10

-ลาว

เป็นอันว่าเนื้อโลหะหมดแล้วนะครับ

ปิดการบูชาเนื้อโลหะเพียงเท่านี้

ส่วนเนื้อผงยังมีครับ

+Quote Post
Chaichai
โพสต์ Aug 9 2014, 08:46 AM
โพสต์ #11

คุณพระ

หมายเลขสมาชิก : 1,011

Chaichai ขอร่วมทำบุญเนื้อผง 5 องค์ครับ ( 200 x 5 = 1,000 บาท )
โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

+Quote Post
Chaichai
โพสต์ Aug 9 2014, 08:57 AM
โพสต์ #12

คุณพระ

ขออภัยเน็ตมีปัญหา ที่โพสซ้ำไปหลายโพส

+Quote Post
PING
โพสต์ Aug 9 2014, 10:13 AM
โพสต์ #13

คุณหลวง
**

จาก : bangkok
หมายเลขสมาชิก : 1,046

เรียนคุณอา,

ผมขอร่วมทำบุญด้วย เนื้อผง 5 องค์ครับ ( 200 x 5 = 1,000 บาท )

+Quote Post
Chaichai
โพสต์ Aug 9 2014, 10:20 AM
โพสต์ #14

คุณพระ

Chaichai โอนแล้ว 1,000 บาม เวลา 09.52 น. 09/08/14
ขอส่งมาที่ นายสมชาย เตชะเปรมปรีชา
52 โรงพิมพ์ คุรุสภา ลาดพร้าว
แขวง / เขต วังทองหลาง
กทม. 10310

+Quote Post
PING
โพสต์ Aug 9 2014, 02:01 PM
โพสต์ #15

คุณหลวง
**

จาก : bangkok
หมายเลขสมาชิก : 1,046

QUOTE(PING @ Aug 9 2014, 10:13 AM) *
เรียนคุณอา,

ผมขอร่วมทำบุญด้วย เนื้อผง 5 องค์ครับ ( 200 x 5 = 1,000 บาท )

ผมโอนแล้ว 1,000.25 บาม . 09/08/14

คุณอา ส่งพร้อมกับ พระอุปคุตชุดพิเศษ, อุดปฐวีธาตุหลวงปู่คำพันธ์ โฆสปัญโญ..ก็ได้ครับ
ผมรวมบุญไว้ 2 องค์ครับ

ส่ง
คุณปรีชา ตั้งบุญญศิลป์
1146/10 พหลโยธิน จอมพล จตุจักร
กทม. 10900

ขอบคุณครับ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Aug 9 2014, 06:48 PM
โพสต์ #16

-ลาว

ขออนุญาตปิดการบูชาพระสังกัจจายน์พุทธชยันตีแต่เพียงเท่านี้ ..

ทีแรกเข้าใจว่าพระเนื้อผงยังมีเยอะ ปรากฏว่าไม่มีแล้วครับ..

(ท่านที่จองไว้จะได้รับตามที่จองครบถ้วนนะครับ)

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Aug 9 2014, 07:04 PM
โพสต์ #17

-ลาว

โอนเงินงวดแรกให้คุณพลังกร สุรเดชแล้วครับ

+Quote Post
Ducklast
โพสต์ Aug 11 2014, 12:35 PM
โพสต์ #18

-ลาว

QUOTE(PING @ Aug 9 2014, 02:01 PM) *
ผมโอนแล้ว 1,000.25 บาม . 09/08/14

คุณอา ส่งพร้อมกับ พระอุปคุตชุดพิเศษ, อุดปฐวีธาตุหลวงปู่คำพันธ์ โฆสปัญโญ..ก็ได้ครับ
ผมรวมบุญไว้ 2 องค์ครับ

ส่ง
คุณปรีชา ตั้งบุญญศิลป์
1146/10 พหลโยธิน จอมพล จตุจักร
กทม. 10900

ขอบคุณครับ

พระสังกัจจายน์ส่งให้ก่อนนะครับ
พระอุปคุตยังอีกนานกว่าจะเรียบร้อย.. ต้องรอการเสกก่อน

+Quote Post
หมีพูห์
โพสต์ Aug 11 2014, 01:02 PM
โพสต์ #19

คุณหลวง
**

หมายเลขสมาชิก : 304

ขอร่วมบุญ 1000 บาท นะครับ

+Quote Post
Stream
โพสต์ Aug 11 2014, 01:19 PM
โพสต์ #20

คุณหลวง
**

คุณอาครับ

โอนแล้วครับ ที่กรุงไทย วันนี้ประมาณ 12.34 เนื้อโลหะ 2 องค์ 1200+100 ค่าส่งครับ

รบกวนส่ง
คุณสาโรจน์
2027/88 ซ.เจริญกรุง77
ถ.เจริญกรุง ต.วัดพระยาไกร
อ.บางคอแหลม จ.กรุงเทพ 10120

ขอบคุณครับ
Stream

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 19th September 2019 - 09:16 AM