IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

น้ำย่านางช่วยต้านกรดยูกริก จริงหรือ, อ่อมแซบ (เบญจรงค์ ๕ สี หรือ ตำลึงหวาน หรือ บุษบาริมทาง)
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jun 30 2012, 04:09 PM
โพสต์ #1

สมเด็จเจ้าพระยา

กลุ่ม : Moderator
จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

น้ำย่านางช่วยต้านกรดยูกริก จริงหรือ

ย่านาง วิธีทำ-วิธีกิน สูตรหมอเขียว ใจเพชร กล้าจน (Momy pedia)

มาจากหนังสือ "ย่านาง สมุนไพรมหัศจรรย์" โดย หมอเขียว ใจพชร
- นักวิชาการสาธารณสุข
- ครูฝึกแพทย์แผนไทย
- นักบำบัดสุขภาพทางเลือก
- อบรมด้านการแพทย์ทางเลือกจากประเทศมาเลเซีย และจีนไต้หวัน

ส่วนใหญ่ คนที่ดื่มน้ำย่านางทุกวัน จะเห็นผลได้ภายในเวลา ๓ เดือน

โรคที่มีรายงานว่า ดื่มน้ำย่านางหาย

laugh.gif ลดน้ำตาลในเลือด
rolleyes.gif ความดันโลหิตสูง
tongue.gif ตกเลือดจากมดลูก
biggrin.gif โรคเก๊าท์
smile.gif โรคเชื้อราทำลายเล็บ หรือเป็นผื่นคัน

เด็ก ใช้ใบย่านาง 1-5 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว 200-600 ซีซี
ผู้ใหญ่ ที่รูปร่างผอม บางเล็ก ทำงานไม่ทน ใช้ 5-7 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว
ผู้ใหญ่ที่รูปร่างผอม บาง เล็กทำงานทน ใช้ 7-10 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว
ผู้ใหญ่ที่รูปร่างสมส่วน ตัวตัวโต ใช้ 10-20 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว

ย่านาง สมุนไพรแสนคุ้นเคยและคุ้นลิ้น ตอนนี้ได้กลายมาเป็นสมุนไพรสุดฮิต
ที่มีคุณสมบัติปรับสมดุลในร่างกาย เนื่องจากเป็นสมุนไพรที่มีฤทธิ์เย็น และเป็นคลอโรฟิลล์สดจากธรรมชาติ

เราอาจจะคุ้นเคยกับย่านางในฐานะที่ใช้เป็นเครื่องปรุงรสเพื่อเพิ่มความกลมกล่อม
ของแกงหน่อไม้และซุปหน่อไม้ ยอดอ่อนของเถาย่านางนำมารับประทานแกล้มแนมกับของเผ็ดอื่น ๆ
บางคนนำใบและยอดอ่อนใส่ในอ่อมและหมกต่าง ๆ ทางปักษ์ใต้นั้นนิยมใช้ยอดอ่อนใส่ในแกงเลียงและแกงหวาน

ใบย่านางและน้ำคั้นจากใบ ยังมีแคลเซียม และวิตามินซี เอ, บี 1, บี 2 และ เบต้า-แคโรทีน ค่อนข้างสูง

คนโบราณเชื่อกันว่ารากของเถาย่านางนั้นสามารถแก้ไขได้
อีกทั้งยังช่วยถอนพิษผิดสำแดงและพิษอื่น ๆ
แก้เมาเรือ แก้เมาสุรา แก้โรคหัวใจและแก้ลม ใบก็ช่วยถอนพิษ และแก้ไข้

วิธีทำ

1. ใช้ใบย่านาง เพียงอย่างเดียวหรือใช้หลายอย่างรวมกันก็ได้ค่ะ

เช่น.... ใบย่านาง 5-20 ใบ
ใบเตย 1-3 ใบ
บัวบก ครึ่ง-1 กำมือ
หญ้าปักกิ่ง 3-5 ต้น
ใบอ่อมแซบ (เบญจรงค์) ครึ่ง- 1 กำมือ
ใบเสลดพังพอน ครึ่ง – 1 กำมือ
ว่านกาบหอย 3-5 ใบ

สะดวกอย่างไร ทำอย่างนั้น
อิฉันใช้ "ย่านาง" อย่างเดียว

2. ใช้กรรไกรตัด หรือฉีกใบย่านาง ให้เล็กลง นำไปโขลกให้ละเอียด
หรือนำไปปั่นด้วยเครื่องปั่น (ควรใช้ระยะเวลาไม่นาน 30 วินาที – 1 นาทีก็พอเพื่อให้ผ่านความร้อนน้อยที่สุด คงคุณค่ามากที่สุด)

3. ที่บ้านใช้ที่ชงชา นำมากรอง เอาน้ำออกจากกาก ......[color="#0000FF"]หากไม่มี ใช้กระชอน นะคะ

4. ได้น้ำย่านางแล้ว laugh.gif tongue.gif

สองเหยือกนี้ .... เหยือกเล็กเข้มข้นกว่า เหยือกใหญ่สีจางกว่า ไว้ดื่มแทนน้ำเปล่า

วิธีดื่ม

laugh.gif ลองทำดื่มมาวันที่สามแล้ว + เห็นดีจึงบอกค่ะ laugh.gif
ว่าที่ปวดตามข้อนิ้ว ร่างกาย และข้อศอก ค่อยยังชั่วปวดน้อยลงมากแล้วค่ะ.... ดีจัง

ดื่มน้ำย่านางสด ๆ ครั้งละประมาณ ครึ่ง-1 แก้ววันละ 1-3 ครั้ง
ก่อนอาหารหรือตอนท้องว่างหรือจะดื่มแทนน้ำก็ได้

สิ่งสำคัญคือความพอดี หมอเขียวบอกว่า บางคนดื่มน้ำย่านางแล้วรู้สึกแพ้ ผะอืดผะอม
เพราะฉะนั้น จึงควรไปดูว่าปริมาณการดื่ม และความเข้มข้นของสมุนไพร
ควรเหมาะสมกับตัวเรามากที่สุดและดื่มแบบพอดีกับที่ร่างกายเราต้องการ

นำใส่ตู้เย็น............. เหยือกนี้ไว้ทานก่อนมื้ออาหาร ++ ถุงแกงเห็ด(ข้างเหยือก) คุณเต็ก ยังถูกห้ามหยิบไปทานนะคะ

เพราะถ้าเรารู้สึกผะอืดผะอมขึ้นมาเมื่อไหร่ แสดงว่าร่างกายบอกว่าพอแล้วนั่นเองค่ะ

ขอให้k.Tek /Virat Faidumโชคดีค่ะ

......... ห่วงใย

--------------------

Go to the top of the page

+Quote Post
2 หน้า V   1 2 >  
Start new topic
คำตอบ (1 - 19)
Yellow Ribbons
โพสต์ Jun 30 2012, 10:13 PM
โพสต์ #2

หมายเลขสมาชิก : 701

ดูน้ำย่านางที่ เอื้อยแอ๊ด ღ•♥AD♥•ღ บอกมา ก็น่าสนใจดีครับ

แต่ว่า รสชาติ มันเป็นจั่งใด๋ครับ (มันเป็นอย่างไรครับ)

ขมๆ แบบมะระ หรือ เฝื่อนๆ ซึ่งทำให้กินยาก หรือปล่าวครับ ???

ผมเคยกินแกงใส่ใบย่านางตั้งแต่ตอนเป็นเด็ก จำรสชาติไม่ได้แล้วครับ

เอ...สูตรนี้ ไม่ใส่น้ำตาลให้หวานสักหน่อยเหรอครับ

ถ้ารสชาติออกหวานๆ ก็จะกินง่ายครับ..แหะๆ

laugh.gif tongue.gif laugh.gif

สนใจเครื่องเสียง เพลง ภาพยนตร์ และ ธรรม

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 30 2012, 10:54 PM
โพสต์ #3

กลุ่ม : Members
จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

กำลังจะไปเป็นเจ้าหญิงนิทรา พอดีเห็นถาม

รสชาติของน้ำย่านาง ก็เป็นกลิ่นผักค่ะ
จืด ๆ ไม่ขม ไม่เฝื่อน หอมนิด ๆ
หากทานย่านางได้ ดีมีประโยชน์จริง ๆ

เตยทานน้ำย่านางสกัดกลิ่นทิ้ง ขวดน้ำขนาด 500 มล.
ราคาตั้ง 190 บาท : 1 ขวด

ทำเองซื้อย่านางมา 10 บาททานเป็นวันที่ 3 แล้ว
ย่านางยังเหลือให้ทำอีกมาก

วันแรกที่ทาน เหมือนถูกขับพิษค่ะ
ครั่นเนื้อ ครั่นตัว ขับถ่ายดีมาก

ก่อนไม่สบายอ้วน ตื่นมานิ้วมือ เท้าบวม เจ็บตามข้อนิ้วมาก และเจ็บที่ข้อต่อข้อศอก

เมื่อวาน ก็ค่อยยังชั่วบวม วันนี้ที่เจ็บตามข้อนิ้วค่อยยังชั่ว
มาเมื่อยกล้ามเนื้อต้านปลายแขน ที่เกาะกับ กระดูกradius แทน( 5 5 เพราะออกแรงตำย่านาง)

อยากทานมานาน พอดีอยากหายจากหลายโรคที่ประดามี
จึงลองทานดู และตอนนี้ก็ดีนะคะ ++ ทำแกงเห็ดทาน สลับผัดเห็ดรวม
ไข่เจียวเห็ด อร่อยดี +++ ทานข้าวได้น้อยลงมาก

พรุ่งนี้ว่าจะทำแจ่วแบบอีสานจิ้มข้าวเหนียว ใส่ข้าวคั่วไว้จิ้มไข่เจียวเห็ด

เอ่อตัวเอง เช็ดน้ำลายมุมปากด้วย..... แค่คิดก็แซบ

ถามนิดเดียว ตอบซะเยอะ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 1 2012, 09:55 AM
โพสต์ #4

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160

"ย่านาง"

เป็นพืชสมุนไพรที่คนเรารู้จักนำมาใช้กันแต่โบราณนั้น
มีชื่อที่ชาวอีสานเรียกอย่างไม่เป็นทางการว่า "สมุนไพรหมื่นปีไม่แก่"

เนื่องมาจากมีข้อมูลโภชนาการได้ค้นพบความมหัศจรรย์ของ "ใบย่านาง"
ว่ามีเบต้าแคโรทีน ในปริมาณสูง ซึ่งจะช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ
ช่วยชะลอความเสื่อมของเซลล์ในร่างกาย ทั้งยังอุดมด้วยเส้นใยอาหาร อาทิแคลเซียม เหล็ก ฟอสฟอรัส

ย่านางจึงเป็นหนึ่งในจำนวนผักพื้นบ้านที่นักวิจัยแนะนำให้นำมาใช้ในรูปแบบอาหารเพื่อ
รักษา "โรคมะเร็ง"
เพราะฉะนั้น จึงมีการนำ "ใบย่านาง" มาดัดแปลงเพื่อการบริโภคในรูปแบบอาหาร และเครื่องดื่ม
เพราะเป็นประโยชน์ที่เหมาะสม ในการดูแลสุขภาพเรา

น้ำย่านางมีคลอโรฟิลล์ สามารถเพิ่มความสดชื่น ปรับสมดุลร้อนเย็นในร่างกาย

เพราะเชื่อว่าสาเหตุของโรคหลายชนิด เกิดมาจากความร้อนที่ไม่สมดุลกับความเย็น
นำมาซึ่งอาการเจ็บป่วยต่าง ๆ อาทิ ไข้ต่าง ๆ มะเร็ง ปวดแขนขา อาการแสบร้อนที่เบ้าตา เป็นผดผื่นคัน แพ้อากาศ ฯลฯ
ซึ่งหากเราได้ใช้ยาเย็น ซึ่งในที่นี่ก็หมายถึงการดื่ม "น้ำคั้นสดจากใบย่านาง" เข้าไปก็ย่อมจะช่วยปรับสมดุลให้พอดีขึ้น
อีกทั้งยังสามารถล้างสารพิษบางอย่าง ที่สะสมอยู่ตามระบบต่าง ๆ ในร่างกาย
ซึ่งอาจเกิดจากอาหาร และมลภาวะจากสิ่งแวดล้อม

ขอบคุณมากสำหรับบทความดี ๆ จาก เว็บหมอเขียวค่ะ

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 1 2012, 10:06 AM
โพสต์ #5

เทคนิควิธีการปั่น"น้ำคั้นสดจากใบย่านาง"

การทำน้ำใบย่านาง โดยใช้เครื่องปั่นให้คงคุณค่าสารอาหาร

เทคนิคอยู่ที่ วิธีการปั่นคือ ไม่ควรกดปั่นครั้งเดียวจนใบย่านางละเอียด

เทคนิคที่แจ๋วกว่า คือให้กดปั่น แล้วนับ 1-2-3-4-5 อย่างเร็ว แล้วกดปิด

รอให้น้ำใบย่านางหยุดหมุน แล้วกดปั่นอีกครั้งนับ 1-2-3-4-5 อย่างเร็ว

แล้วกดปิด รอให้น้ำใบย่านางหยุดหมุนทำซ้ำไปเรื่อยๆจนใบย่านางละเอียด

วิธีนี้ทำให้โมเลกุลของสารอาหาร ไม่เปลี่ยนรูปร่างไปจากเดิม

การเก็บน้ำใบย่านาง

tongue.gif ไว้ที่อุณหภูมิห้อง ควรดื่มให้หมดภายใน 4 ชั่วโมง เพราะหากทิ้งไว้นานกว่านั้นจะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวไม่เหมาะกับการดื่ม

tongue.gif ถ้าหากนำเข้าตู้เย็น สามารถเก็บไว้ดื่มได้นาน 3 - 7 วัน

wub.gif แต่ถ้าดื่มตอนที่คั้นสดใหม่ เท่าไหร่ ก็เป็นประโยชน์มากเท่านั้น

ขอบคุณมากสำหรับบทความดี ๆ จาก เว็บหมอเขียวค่ะ

+Quote Post
tek
โพสต์ Jul 1 2012, 08:11 PM
โพสต์ #6

ออกญา

จาก : กทม.
หมายเลขสมาชิก : 63

ขอบคุณมากครับอา AD ที่เป็นห่วง

ผมเป็นโรคเก๊า แบบที่คิดเองว่าเป็นเอง เพราะยังไม่เคยไปหาหมอตรวจเลือดเลยครับ (ชอบรักษาตัวเองเหมือนกันครับ ไม่หนักจริงหมอไม่เคยเจอ รู้สึกจะคล้ายคุณ Yellow Ribbons เหมือนกัน laugh.gif laugh.gif laugh.gif )

ที่คิดว่าเป็นเพราะเคยปวดเมื่อ 4 ปีก่อน ทายาแก้เคล็ด ปวดบวม ก็ไม่หาย ด้วยอาชีพที่ต้องเดินเป็นหลัก จึงคิดว่าเดินมากไปจึงเป็น (มารู้อีกที ยิ่งนวดผิดวิธียิ่งบวม เลยต้องPOSTถามคุณหมอrungrong ถึงวิธีบำบัด )

จากการทายาแล้วเคยหาย เป็นบ่อยจนทายาไม่หาย เลยไปซื้อยาทาใหม่ เจอเภสัชเห็นอาการบวม เขาบอกว่าน่าจะเป็นเก๊า ลองให้ยามาทาน

พอทานปุ๊บครั้งแรกจำได้เลยครับ 3 ชั่วโมงเท่านั้น หายปวด ช่างวิเศษอะไรเช่นนี้ แต่ระยะต่อมาพอเป็นอีก รู้สึกว่าจะต้องใช้ยามากขึ้น จนทุกวันนี้ ถ้าเป็นก็ต้องกิน ประมาณ 8 เม็ดจึงหาย

พอดีดูรายการทีวีแล้วเขาบอกว่า น้ำใบย่านางช่วยได้ตามที่อา AD ได้ POST ไว้ ผมจึงลองดื่มเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคม

ดื่มครั้งแรกก็คิดว่ายาก ต้องผสมน้ำผึ้ง ปรากฎว่า ความรู้สึกของผมน้ำผึ้งทำให้รสชาดแปลกไปไม่อร่อย นำไปแช่เย็น ๆ ดื่มแทนน้ำตอนกินข้าว

ผมเป็นคนกินน้ำมาก ตอนกินข้าว วัน วัน กินน้ำประมาณ 3 ลิตรต่อวัน ทำให้กินน้ำใบย่านางประมาณนี้ด้วย กินประมาณ 8 วันติดต่อกัน

จากวันนั้น จนถึงวันนี้ ยังไม่เป็นอีกครับ มีเมื่อย เมื่อยเหมือนกัน ตอนเดินมาก (อาการเมื่อย เมื่อย เหมือนอาการเตือนของผมครับ)

ตอนนี้ว่าจะทำกินอีกทีครับ ขอยืนยันเหมือนที่ อา AD ว่า น้ำย่านางช่วยได้ครับ

คุณ Yellow Ribbon ครับ ถ้าชอบดื่มน้ำเย็น เอานำ้ย่านางแช่ให้เย็นเย็นครับ ก่อนกินต้องเขย่าด้วยครับเพราะมันจะตกตะกอน กินแล้วก็เหมือนกินน้ำเย็นเย็น มีกลิ่นย่านางนิดหน่อย รสชาดจืด ๆ อร่อยดีเหมือนกัน ครับ

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

อบอุ่นเสมอที่ได้มาเวปนี้

ไอน์สตน์ : ผมชื่นชมการแสดงของคุณที่สากลมาก คุณไม่พูดอะไรเลย แต่ทั้งโลกก็เข้าใจ

ชาลี : คุณน่าทึ่งมากกว่า คนทั้งโลกชื่นชมคุณ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจว่า คุณพูดอะไร

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 1 2012, 09:26 PM
โพสต์ #7

คุณเต็ก และผู้สนใจคะ.... ลองศึกษานะคะ

ก่อนอื่นขอให้ "งด" ยาแก้ปวด ส่วนมากเป็นพวกเสตรียลอยย์(อัน ตะ ราย)
เพื่อนอาแอ๊ด แรก ๆทานยาเหมือนคุณเต็ก มากเม็ดขึ้นทุกวัน
หลัง ๆมา ฉีดเข้าเส้น แว๊บเดียวหาย ...... แว๊บเดียว เป็นอีกแระ
เธออ้วนมาก กับบวมมาก
เสื้อ กระโปรงเปลี่ยนไซส์เกือบทุกเดือน
บอกให้เธอครวจเลือดหายูริค เจอเลยค่ะ
ก็ต้องเฝ้าระวังเรื่องอาหารกันไป

*** หากคุณเต็กอยู่ กทม. อยากพบนักกายภาพจริง ๆบอกมาได้นะคะ
มีนักกายภาพที่เก่งมากๆ ใกล้ตัวที่ กทม....
.... เพราะอาแอ๊ดเคยรักษาตัวต่อเนื่อง 4 เดือนเส้นที่นิ้วโป้ง และแขนข้างซ้ายตอนนี้หายแล้ว
แต่.... สักวัน จะไปให้น้องเอกนักกายภาพ จัดเรียงเส้นในมัดกล้ามเนื้อให้
เพราะ 7-8 ปีแล้วที่ไม่ได้ไปรักษา พาแต่เพื่อนไปรักษาค่ะ

ความรู้สำหรับประชาชน เรื่อง โรคเก๊าท์

โรคเก๊าท์ (Gout) สาระน่ารู้ เพื่อผู้สูงวัย

กรดยูริคสูง และโรคเก้าท์

จะลดกรดยูริคได้อย่างไร

เก้าท์อาแอ๊ดก็เคยตรวจยูริค ...
ทะลึ่ง เคยยูริคสูงกะเขาด้วยความที่ชอบเครื่องใน ยอดผัก
ชะอม เม็ดเหลียง สะตอ ฯลฯ ที่ห้าม ๆ ชอบหมดเลยค่ะ
ตอนนั้นเวลาเดิน เจ็บในเข่ามาก ๆทานตับหมูทอดกระเทียมแค่ 2 ชิ้น
ได้เรื่องเลยค่ะ เดินกลับรถเกือบไม่ได้... กระย่องกระแย่งแทบตาย

[color="#A0522D"]สอง สามเดือนมานี่ เริ่มเจ็บแปล๊บ ๆที่ข้อเท้า เดินมาก ยิ่งเจ็บมาก
การเดินเริ่มไม่น่าดู สมเพชตัวเองค่ะ
พอดีมาเป็นขัดเบา ซะก่อน ก็ทรมานดีเรียกว่า ตัวเบาไปมาก laugh.gif

ณ ตอนนี้ ไม่ใช่อุปาทาน
ตัวเบาขึ้น ทานน้ำย่านางชนิดแช่ตู้เย็นไว้เลย
พรุ่งนี้ต้องทำน้ำย่านาง อีกแล้ว

ตอนนี้สั่งซื้อต้นกล้าย่านาง มา 5 ต้น (ยังมาไม่ถึง)
ดูแล พูดคุยกะน้องย่านางดี ๆ(ให้คุยกะต้นไม้เพื่อเขาเจริญงอกงามดี) น่าจะพอรับประทาน

สุดท้าย..... ยังไม่ท้ายสุด(อาจจะมาต่ออีก) ตอนนี้ทำสัญญาใจว่า
tongue.gif จะทำน้ำย่านางดื่มทุกวัน ให้ครบสามเดือนตามที่หมอเขียวว่า คุณเต็กทำดื่มด้วยกันนะคะ

tongue.gif จะลองไปเข้าคอร์สกับหมอเขียว สัก 3 วัน 5 วัน "รักษาตัว"

+Quote Post
tek
โพสต์ Jul 1 2012, 10:13 PM
โพสต์ #8

ออกญา

จาก : กทม.
หมายเลขสมาชิก : 63

" สอง สามเดือนมานี่ เริ่มเจ็บแปล๊บ ๆที่ข้อเท้า เดินมาก ยิ่งเจ็บมาก
การเดินเริ่มไม่น่าดู สมเพชตัวเองค่ะ "

คนที่เคยเป็นจะรู้สึกอย่างนั้น จริงจริงครับ ผมก็รู้สึกอย่างนั้นครับ

" *** หากคุณเต็กอยู่ กทม. อยากพบนักกายภาพจริง ๆบอกมาได้นะคะ
มีนักกายภาพที่เก่งมากๆ ใกล้ตัวที่ กทม.... "

ถ้าถึงเวลาคงได้รบกวน แน่ ครับ

ผมว่าจะเริ่มกินน้ำย่านางอีกครับ อา AD ดีครับมีอา AD เป็นเพื่อนร่วมกินอีกคน แต่จะให้ดี อา Virat Faidum มากินเป็นเพื่อนอีกคนท่าจะดีครับ

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

ไอน์สตน์ : ผมชื่นชมการแสดงของคุณที่สากลมาก คุณไม่พูดอะไรเลย แต่ทั้งโลกก็เข้าใจ

ชาลี : คุณน่าทึ่งมากกว่า คนทั้งโลกชื่นชมคุณ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจว่า คุณพูดอะไร

+Quote Post
Yellow Ribbons
โพสต์ Jul 1 2012, 11:45 PM
โพสต์ #9

หมายเลขสมาชิก : 701

QUOTE(za_arnt @ Jun 30 2012, 10:54 PM) *
กำลังจะไปเป็นเจ้าหญิงนิทรา พอดีเห็นถาม

รสชาติของน้ำย่านาง ก็เป็นกลิ่นผักค่ะ
จืด ๆ ไม่ขม ไม่เฝื่อน หอมนิด ๆ
หากทานย่านางได้ ดีมีประโยชน์จริง ๆ

ขอบคุณ เอื้อยแอ๊ด za_arnt ครับ
ถ้าเป็นรสชาติแบบผัก ผมกินได้ครับ
เดี๋ยวจะหามาลองกินเหมือนกันครับ

QUOTE(tek @ Jul 1 2012, 08:11 PM) *
ขอบคุณมากครับอา AD ที่เป็นห่วง

ผมเป็นโรคเก๊า แบบที่คิดเองว่าเป็นเอง เพราะยังไม่เคยไปหาหมอตรวจเลือดเลยครับ
(ชอบรักษาตัวเองเหมือนกันครับ ไม่หนักจริงหมอไม่เคยเจอ รู้สึกจะคล้ายคุณ Yellow Ribbons เหมือนกัน laugh.gif laugh.gif laugh.gif )

อา...แบบนี้ ก็แสดงว่า ดื้อ คล้ายๆ กันเรย...ฮิๆๆ

ในเว็บนี้มีคนดื้อ เยอะเหมือนกันนา แถมมีการจัดอันดับด้วย
และ ตอนนี้ ก็มี "อันดับคนดื้อ" เหลือว่างอยู่เหมียนกัลล์
น่าจะเป็น คนดื้อ ประมาณอันดับ 5 แถวๆ นี้แหละครับ

ส่วนอันดับ 1 นั้น หมดสิทธิ์ครับ มีคนจองตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว laugh.gif tongue.gif

QUOTE(tek @ Jul 1 2012, 08:11 PM) *
คุณ Yellow Ribbon ครับ ถ้าชอบดื่มน้ำเย็น เอานำ้ย่านางแช่ให้เย็นเย็นครับ ก่อนกินต้องเขย่าด้วยครับเพราะมันจะตกตะกอน
กินแล้วก็เหมือนกินน้ำเย็นเย็น มีกลิ่นย่านางนิดหน่อย รสชาดจืด ๆ อร่อยดีเหมือนกัน ครับ

ขอบคุณ คุณ tek ครับ มายืนยันรสชาติอีกคนอย่างนี้
ข้อยก็สบายใจได้ว่า คงจะกินได้ อีหลี (แน่ๆ)

laugh.gif laugh.gif laugh.gif

สนใจเครื่องเสียง เพลง ภาพยนตร์ และ ธรรม

+Quote Post
silversand
โพสต์ Jul 3 2012, 09:58 PM
โพสต์ #10

ท่านขุน
*

หมายเลขสมาชิก : 865

หนูเข้ามาเก็บสูตรและความรู้กลับไปแล้ว ขอบคุณค่ะอาแอ๊ด
สัญญาว่่า จะเอาสูตรน้ำผัก - ผลไม้ล้างพิษ มาแลกเปลียนและแบ่งปันให้สมาชิกที่นี่บ้าง

ขอเวลาสักเล็กน้อย ตอนนี้เจ้าตัวเล็กที่บ้านเป็นไข้สูง งอแงเล็กน้อย ช่วงสายๆ หลับไปพักนึง หนูถึงแว็บมาเข้าเว็บนี้ได้แป๊บนึง

ว่าแต่ว่า คุณอาเข้าบอร์ดรักลูก (Momy pedia) ด้วยหรือคะ^^

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jul 3 2012, 10:18 PM
โพสต์ #11

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

น้ำย่านางเอาเช็ดตัวลูก ไข้ลดเร็วค่ะ
ผสมน้ำให้ทาน แทนน้ำ ไข้ลดได้ค่ะ

น้ำย่านางเป็นยาเย็น ใช้ลดไข้ได้ +++ ทั้งเช็ดตัว ทั้งทานได้เลยค่ะ

อาแอ๊ดว่าจะทานสัก 3 เดือนให้ภูมิแพ้ ....ไปจากชีวิต 5 5 5

บอร์ดรักลูก (Momy pedia) ใช่เลยเข้าไปร่วมกิจกรรมค่ะ
เห็นโชว์ภาพ ครอบครัว รึเปล่าคะ
laugh.gif laugh.gif

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 3 2012, 10:23 PM
โพสต์ #12

จาก : NO HORISON
หมายเลขสมาชิก : 6

QUOTE(silversand @ Jul 3 2012, 09:58 PM) *
หนูเข้ามาเก็บสูตรและความรู้กลับไปแล้ว ขอบคุณค่ะอาแอ๊ด
สัญญาว่่า จะเอาสูตรน้ำผัก - ผลไม้ล้างพิษ มาแลกเปลียนและแบ่งปันให้สมาชิกที่นี่บ้าง

ขอเวลาสักเล็กน้อย ตอนนี้เจ้าตัวเล็กที่บ้านเป็นไข้สูง งอแงเล็กน้อย ช่วงสายๆ หลับไปพักนึง หนูถึงแว็บมาเข้าเว็บนี้ได้แป๊บนึง

ว่าแต่ว่า คุณอาเข้าบอร์ดรักลูก (Momy pedia) ด้วยหรือคะ^^

QUOTE( ღ•♥AD♥& @ Jul 3 2012, 10:18 PM) *
น้ำย่านางเอาเช็ดตัวลูก ไข้ลดเร็วค่ะ
ผสมน้ำให้ทาน แทนน้ำ ไข้ลดได้ค่ะ

น้ำย่านางเป็นยาเย็น ใช้ลดไข้ได้ +++ ทั้งเช็ดตัว ทั้งทานได้เลยค่ะ

อาแอ๊ดว่าจะทานสัก 3 เดือนให้ภูมิแพ้ ....ไปจากชีวิต 5 5 5

บอร์ดรักลูก (Momy pedia) ใช่เลยเข้าไปร่วมกิจกรรมค่ะ
เห็นโชว์ภาพ ครอบครัว รึเปล่าคะ
laugh.gif laugh.gif

เค้าทุกบอร์ดแหละขะรับ

ซ๊นซน...
ไม่เชื่อไปถามท่านด้๊กลาสเบิ่งเด้อ...

ไฟล์ที่แนบมา  _______.gif ( 2.8กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0
...ด้วยรัก...

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล

+Quote Post
kam
โพสต์ Jul 4 2012, 08:16 PM
โพสต์ #13

คุณหลวง
**

จาก : อุบลราชธานี
หมายเลขสมาชิก : 32

อาแอ๊ด มีสูตร สมุนไพร ลดคลอเรสโตรอล ไขมันในเลือดบ้างไหมครับ
ไปตรวจสุขภาพมา หมอบอกว่า ไขมันกับคลอเรสโตรอลสูงมากๆ

+Quote Post
ViratFaidum
โพสต์ Jul 4 2012, 09:42 PM
โพสต์ #14

หมายเลขสมาชิก : 424

QUOTE(kam @ Jul 4 2012, 08:16 PM) *
อาแอ๊ด มีสูตร สมุนไพร ลดคลอเรสโตรอล ไขมันในเลือดบ้างไหมครับ
ไปตรวจสุขภาพมา หมอบอกว่า ไขมันกับคลอเรสโตรอลสูงมากๆ

มียาที่อยากแนะนำจ้า เป็นยาที่ต้องทำใจ

คิดไม่ออก บอกวิรัช รับรองเราไปด้วยกันทั้งสองคน...

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 4 2012, 10:15 PM
โพสต์ #15

QUOTE(kam @ Jul 4 2012, 08:16 PM) *

“คลอเรสเตอรอลสูง” ไขมันเท่าไรคะ บางทีไขมันไม่มี
คนเป็น “คลอเรสเตอรอลสูง” เพราะ "เครียดสูง" เยอะมาก

หากเกิดจากการบริโภคอาหารที่มีไขมันสูง และขาดการออกกำลังกาย(ต้องซื้อจักรยานแล้วมั้ง)
ทำให้ไขมันที่เรารับเข้าไป มีมากเกินความจำเป็น ที่ร่างกายจะนำไปใช้ จนเหลือพอกพูนบนตัวเรา
สมุนไพรลองมาเยอะ ไม่ได้ผลเลย ใครว่า ดี ดี ไม่ได้ผลหรอกค่ะอย่าไปเชื่อ
เสียดายตังจ้า

น่าอายจังที่จะบอกว่าเคยอ้วนมาก ๆ “ภาวะไขมันในเลือดสูง”
พบเป็นตุ่มก้อนไขมันในเส้นเลือดเป็นก้อน ๆเลย ไม่ทราบหรอกค่ะว่ามันคืออะไร
อายหมอ แต่ก็ต้องให้ดู ตอนนั้นไปโรงพยาบาลวัดไร่ขิง

หมอถามเป็นอะไรมา ก็เปิดกระโปรงให้หมอดูที่ต้นขา แล้วถามหมอว่า มันคืออะไรคะ
ที่มันเป็น "ไต" ก้อนแข็ง ๆขึ้นมา กดที่ไตแล้วเจ็บเล็ก ๆ หมอบอกให้ตรวจเลือดค่ะ
เจอเลยค่ะไขมันร่วม 300 ไตรกรีเซอร์ไรน์ อะไรอีกจำไม่ได้
โชคดีสมัยก่อนหมอให้ยาต่างประเทศ ละลายไขมันได้ดี
สมัยนี้มีแต่ยาไทย ทานให้ตายก็ไม่ลดไขมัน (อันนี้เพื่อนได้มา)

อาแอ๊ดเปลี่ยนนิสสัย การรับประทานอาหารมากกว่า
เลิกทานน้ำมันถั่วเหลือง ที่สมัยนั้นว่า ดีนัก ดีหนา........ เปลี่ยนมาเป็นใช้

- ทำอาหารใส่กล่องไปทานเอง.... เพราะอาหารที่เขาทำขายใช้น้ำมันไม่ค่อยดี+ ทำให้อ้วนไขมันสูง
- ทานน้ำมันข้าวโพด ของอเมริกา (ของไทย ไม่แนะนำ และไม่ค่อยเชื่อในคุณภาพ)
- ทานข้าวกล้อง ธัญพืช ขนมปังโฮลวีต ลูกเดือย เม็ดแมงลัก
- กระเทียม เพราะกระเทียมมีคุณสมบัติช่วยลดระดับคลอเลสเตอรอลในเลือด .... อันนี้อาแอ๊ดไม่ทานค่ะ เป็นผีดิบ 5 5 5
- ทานแกงส้ม /แกงเลียง /แกงจืด
- ผักสด/ต้ม น้ำพริก ปลาทู...... +ไม่กินข้าวมื้อเย็น

- ไข่ยังทานนะคะ เพราะชอบไข่เจียว แต่เปลี่ยนมาเจียวด้วยน้ำมันข้าวโพดมาโซลา
- ขาหมูก็ทานได้ แต่ต้องลดมันเปลว ๆ กับน้ำราด(ตัวไขมันสูง+อันตราย).... ใช้จิ้มพริกน้ำส้มไปฆ่าไขมันกัน
- ทานแอปเปิ้ลเขียว เจ๋งมากอิ่มด้วย เปรี้ยว ๆหวาน ๆล้างให้สะอาดทานทั้งเปลือก

laugh.gif มื้อเย็นจะทำแบบอาแอ๊ดก็ได้ ไม่ว่าค่ะ
*** น้ำเต้าหู้ไม่ใส่น้ำตาลสักนิด +ใส่ลูกเดือย+เม็ดแมงลัก*** แช้ตู้เย็นไว้เย็นเจี๊ยบ...
สมัยนั้น ในตู้เย็นแช่ไว้ทีละ 5-6 ถุง .....และไม่เคยขาดตู้เย็น(คนจัดให้ wub.gif น่ารักมาก)

วิธีทาน
ต้องใช้หลอดดูดน้ำให้หมดก่อน แล้วจึงทานลูกเดือย กะเม็ดแมงลัก

ที่ต้องใช้หลอดดูดน้ำ ...เพราะมัน "จืด" มาก ๆไม่อร่อยเลย
แต่สัก 1สัปดาห์ จะดีขึ้น และคุ้นชิน
"ลดน้ำหนักเพื่อลดคลอเลสเตอรรัล" อันนี้แบบ ไม่ทานยาค่ะ

ทานมื้อเย็นแบบนี้นาน 4 เดือน
5 5 5 น้ำหนักลดค่ะ คลอเลสฯ ก็ลด ไตรกรีฯ ก็ลด

อย่าไปเชื่อใครที่ว่า อาหารเสริมดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้ +โม้ +อยากขายสินค้าได้ซะมากกว่า
ชานั่น ชานี่ว่าดี ก็ไม่ได้เรื่องสักอัน

เคยลองชาเขียวเฮอร์----- เพื่อนซ้ามีจะมาขายให้
บอกเขาว่าไม่เชื่อหรอก..... เขาท้าให้รับประทานก่อน
หากไม่ได้ผล ไม่ต้องจ่ายเงิน(ตั้ง 7-8พัน)..... ทานสิคะ

ปรากฎว่าอาแอ๊ดตาค้าง นอนไม่หลับ 2-3 คืน.... ซ้ามีเลยเรียกเพื่อนมาให้เอาคืนไป
เซ็งมาก ๆ

อาแอ๊ดจำได้แม่น
เพราะที่แขน คุณน้องคลอเลสเตอร์รัล ไม่หนีไปไหนค่ะ
ยังอยู่ วันดี คืนดี หากปวดเจ้าก้อนนี้ขี้นมา เป็นสัญญาณเตือน "ให้เราลดน้ำหนัก"
เป็นก้อนอยู่ในเส้นเลือดที่ ปูดออกมา หากแข็งจะทำให้ปวดแขนไปถึงไหล่ซืกซ้ายทั้งซีก

ลองสู้กับโรคดูนะคะ
ยากตรงที่ต้องทำใจ ลดอาหารที่ชอบ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 4 2012, 10:18 PM
โพสต์ #16

QUOTE(ViratFaidum @ Jul 4 2012, 09:42 PM) *
มียาที่อยากแนะนำจ้า เป็นยาที่ต้องทำใจ

คิดไม่ออก บอกวิรัช รับรองเราไปด้วยกันทั้งสองคน...

หลังจากเยอรมันแพ้ ก็เลิกดูบอล
ตอนนี้เสปนชนะแล้ว+++ รวยเปล่าคะ
รอส้มต่อนตามสัญญา มาล้อให้มีความหวังบ่คะ น้องฮัก laugh.gif laugh.gif laugh.gif

วิรัชน้องฮัก
ขอให้เจ้า ดื่มน้ำย่านางทุกวันได้บ่คะ
ใช้มือขยี้กับน้ำเปล่าเอาก็ได้ ไม่ต้องตำ ขยี้ ขยี้ ขยี้ จนได้น้ำ แล้วดื่มสด ๆทุกวัน
วันละ 2 มื้อก็ได้ นะ นะ

+Quote Post
ViratFaidum
โพสต์ Jul 5 2012, 02:34 AM
โพสต์ #17

หมายเลขสมาชิก : 424

QUOTE(za_arnt @ Jul 4 2012, 10:18 PM) *

หลังจากเยอรมันแพ้ ก็เลิกดูบอล
ตอนนี้เสปนชนะแล้ว+++ รวยเปล่าคะ
รอส้มต่อนตามสัญญา มาล้อให้มีความหวังบ่คะ น้องฮัก laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ย่านเอื้อยบ่อ ซำบาย

เลยบ่ออยาก ไห่เอื้อยซำบายใจ

รอนะพี่รอ รอนะพี่รอ ขอให้พี่รอน้องรักของพี่คนนี้คนเดียว...

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 5 2012, 09:50 AM
โพสต์ #18

QUOTE(ViratFaidum @ Jul 5 2012, 02:34 AM) *
ย่านเอื้อยบ่อ ซำบาย

เลยบ่ออยาก ไห่เอื้อยซำบายใจ

รอนะพี่รอ รอนะพี่รอ ขอให้พี่รอน้องรักของพี่คนนี้คนเดียว...

รออาแอ็ดเป็นเก๊าท์เหรอขะรับ
ไม่รอนานหรอก ของชอบเค้าแต่ละอย่างมาทางเดียวกันนั่นแหละ

555

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 5 2012, 12:29 PM
โพสต์ #19

QUOTE(prigtai @ Jul 5 2012, 09:50 AM) *
รออาแอ็ดเป็นเก๊าท์เหรอขะรับ
ไม่รอนานหรอก ของชอบเค้าแต่ละอย่างมาทางเดียวกันนั่นแหละ

555

เฮอะ!!! คงไม่ได้สิทธินั้นมาครอบครอง .... มีแต่เจ้านั่นแหล๊ะ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

น้ำย่านางทำเป็น สิบรอบแล้ว
ทำรถเสร็จยังหือ.........

น่ากินมะ "ไข่ตุ๋นกับใบย่านาง(ที่ถูกคั้นแล้ว) หอม + อร่อยมากค่ะ

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 5 2012, 01:54 PM
โพสต์ #20

QUOTE(za_arnt @ Jul 5 2012, 12:29 PM) *
เฮอะ!!! คงไม่ได้สิทธินั้นมาครอบครอง .... มีแต่เจ้านั่นแหล๊ะ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

น้ำย่านางทำเป็น สิบรอบแล้ว
ทำรถเสร็จยังหือ.........

น่ากินมะ "ไข่ตุ๋นกับใบย่านาง(ที่ถูกคั้นแล้ว) หอม + อร่อยมากค่ะ

รถยังไม่เสร็จเลยขะรับป้าแอ็ด

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 1st October 2020 - 12:17 PM