IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

อาหารทำเองมีสูตรเด็ด /ร้านอร่อย, ♥Today♥ ข้าวผัดน้ำพริกกะปิ ♥
zhant~
โพสต์ May 24 2012, 09:24 AM
โพสต์ #1

สมเด็จเจ้าพระยา

กลุ่ม : Members
จาก : Bangkok 10160
หมายเลขสมาชิก : 25

อยากให้สมาชิกช่วยกันมาบอก มาเล่ากัน
ร้านอาหารที่ไปทานมา
อร่อย/ แซบ / หร้อยจัง

มีภาพ/ไม่มีภาพ มาบอก มาเล่าสู่กันนะคะ

ในอดีต

1. ร้านนี้เชลล์ไม่เคยชิม
ร้านอยู่ถนนมรรคา เยื้องประตูเข้ามหาวิทยาลัยศิลปากร จ.นครปฐม

2. เฮือนลำพูน
แถวสวนผัก บรมราชชนนี

3. ร้าน"นั่งสบาย หายหิว"
ตั้งอยู่ที่หน้า Tops RCA ร้านเปิดจันทร์-ศุกร์ 11.00-22.00 น.
เสาร์-อาทิตย์ 11.30-22.00 น.
ทางร้านมีบริการเดลิเวอร์รี่ส่งฟรีไม่เกิน 5 กม. โทร. 08-5550-9009

4. ข้าวเสียโป
ร้านอยู่ถนนเจริญกรุง 19 กรุงเทพฯ

5. เรือนแพริมโขง ที่พบสาวอ้อย
อาหารแนะนำ ลิ้นเป็ดทอด,ปลาคังจิ้มวาซาบิ,ทอดกระดูกข้างหมู(ซี่โครง),ต้มส้มปลาคัง และผัดเผ็ดปลาน้ำโขงฯลฯ

--------------------

081-4422-394
Go to the top of the page

+Quote Post
2 หน้า V  < 1 2  
Start new topic
คำตอบ (20 - 38)
มนัส
โพสต์ Jun 14 2012, 09:14 PM
โพสต์ #21

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 40

QUOTE(za_arnt @ Jun 14 2012, 08:04 PM) *

โรตีโฮลวีทเสปรดดาวค่ะ
เปนตาแซบ

พรุ่งนี้ว่าจะทำ "ใข่ห่อยำปลากระป๋อง" สูตรk.มนัส

น่าจะอร่อย มันๆจากไข่+รสชาติยำ

ชอบผักหวาน ผักแต้ว ยอดใบมะม่วงหิมพานต์ และหน่อเหลียง(หาซื้อยากแล้ว)

สุดหล่อมนัสทำกับข้าวเก่ง กะเป็นหนอนหนังสือ
เพิ่นเจาะหนังสือทุกเล่ม ทุกเรื่อง เอ่อ แล้วตาดังตฤณ
แกเลิกเขียนหนังสือแล้วเหรอคะ
ไม่ได้ทวงนะคะ แค่ถามถึง laugh.gif laugh.gif

เห็นหนังสือของดังตฤณ แวปๆที่ร้านเซเว่น แต่ยังไม่ได้หาซื้อมาอ่าน เพราะมีในสต็อคหลายเล่มอยู่ครับ

......และผูกพัน.....

+Quote Post
Clarence_Callaha...
โพสต์ Jun 14 2012, 10:18 PM
โพสต์ #22

ท่านขุน
*

หมายเลขสมาชิก : 879

QUOTE(za_arnt @ Jun 14 2012, 08:04 PM) *
เอ่อ แล้วตาดังตฤณ
แกเลิกเขียนหนังสือแล้วเหรอคะ
ไม่ได้ทวงนะคะ แค่ถามถึง laugh.gif laugh.gif

ตอนนี้คุณดังตฤณเขาทำรายการ ดังตฤณวิสัชนา อยู่ครับ smile.gif (เป็นรายการวิทยุออนไลน์ ที่คุณดังตฤณจะรับตอบปัญหาต่างๆเกี่ยวกับเรื่องธรรมะ)
รายละเอียดอยู่ใน หน้าเว็บนี้(คลิกเพื่ออ่าน) ครับ
_
ส่วนเรื่องหนังสือ ผมเดาว่าพี่เขาก็ยังคงยังมีงานเขียนอยู่เรื่อยๆครับ
ถ้าคิดถึงผลงานของคุณดังตฤณ ก็ตามอ่านพวกคำคมต่างๆใน ทวิตเตอร์ของคุณดังตฤณ (คลิกเพื่ออ่าน) ก็ได้ครับ
หรือจะตามอ่าน อ่านนิตยสารธรรมะออนไลน์ รายปักษ์ ที่คุณดังตฤณเขียนคอลัมน์อยู่ก็ได้ครับ (ก็บทความ "จากใจ บ.ก. ใกล้ตัว" นั่นแหละ)
นิตยสารธรรมะใกล้ตัว (คลิกเพื่ออ่าน)
ธรรมะใกล้ตัว Lite (เป็นคนละเล่มกันนะ) (คลิกเพื่ออ่าน)
_
หรือถ้าอยากอ่านผลงานอื่นๆ ก็แวะชมเว็บไซต์ของคุณดังตฤณก็ได้ครับ
เว็บไซต์หลักรวมผลงานของคุณดังตฤณ(คลิกเพื่อชม), ดังตฤณ มัลติมีเดีย(คลิกเพื่อชม)

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 18 2012, 08:56 AM
โพสต์ #23

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

ติดตามคุณดังตฤณ ตั้งแต่เขาอายุน้อยๆ
เป็นคนช่างนำความรู้ภาษาปะกิด/โปรแกรมมาวางให้อ่าน

หนังสือเสียดายคนตาย ไม่ได้อ่าน เล่มที่ขายที่เซเว่น
เข้าใจง่ายขึ้น

เอ่ออยากได้โปรแกรม PageMaker 7 แบบฟรี ครบๆมีมั๊ยคะ
แต่หากไม่มีก็ไม่เป็นไร
พรุ่งนี้ไปส่งพระ เลยไปไอทีหาโปรแกรมท่าจะดี

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
Clarence_Callaha...
โพสต์ Jun 18 2012, 06:36 PM
โพสต์ #24

ท่านขุน
*

หมายเลขสมาชิก : 879

QUOTE(za_arnt @ Jun 18 2012, 08:56 AM) *

อยากได้โปรแกรม PageMaker 7 แบบฟรี ครบๆมีมั๊ยคะ
แต่หากไม่มีก็ไม่เป็นไร
พรุ่งนี้ไปส่งพระ เลยไปไอทีหาโปรแกรมท่าจะดี

ผมไม่เคยทำเอกสาร PDF ครับ เลยไม่เคยใช้งานโปรแกรมพวกนี้มาก่อนเลย,
ถ้าอยากใช้โปรแกรมทางเลือกตัวอื่นๆ ลองใช้โปรแกรมทดแทนตัวนี้ไปพลางๆ ก่อนก็ได้ครับ ตัวนี้มันดาวน์โหลดไปใช้งานได้ฟรี
Scribus : software that helps you create great looking documents of all kinds. (คลิกเพื่อไปหน้า homepage)
ผมไม่เคยใช้ แต่ท่าทางมันจะสร้างไฟล์ PDF ได้เหมือนกันครับ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 18 2012, 09:23 PM
โพสต์ #25

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

QUOTE(Clarence_Callahan @ Jun 18 2012, 06:36 PM) *
ผมไม่เคยทำเอกสาร PDF ครับ เลยไม่เคยใช้งานโปรแกรมพวกนี้มาก่อนเลย,
ถ้าอยากใช้โปรแกรมทางเลือกตัวอื่นๆ ลองใช้โปรแกรมทดแทนตัวนี้ไปพลางๆ ก่อนก็ได้ครับ ตัวนี้มันดาวน์โหลดไปใช้งานได้ฟรี
Scribus : software that helps you create great looking documents of all kinds. (คลิกเพื่อไปหน้า homepage)
ผมไม่เคยใช้ แต่ท่าทางมันจะสร้างไฟล์ PDF ได้เหมือนกันครับ

PageMakers เป็นโปรแกรม "จัดรูปเล่มหนังสือ" ค่ะ
อยู่ในตระกูล Adobe
ส่วน PDF ก็ Adobe เหมือนกัน
ไม่เป็นไรค่ะ พรุ่งนี้ไปหาที่ไอทีได้
จริง ๆแล้วมีแผ่นค่ะ แต่หลังน้ำท่วม อะไร อะไรก็หายจ้อย laugh.gif

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 28 2012, 06:47 PM
โพสต์ #26

วิธีทำ..... ไข่ตุ๋น (แบบญี่ปุ่น)
การันตีว่าทำตาม ทุกขั้นตอน อร่อยมากเช่นกันค่ะ

เครื่องปรุง
ไข่ไก่ 2 ฟอง
น้ำปลาดี ๆ 1 ช้อนทานข้าว(แบบช้อนคู่กะส้อม)
ชามซุป(ที่มีหู 55 ใบกำลังดี) และน้ำเปล่า
อ้อผงชูรสสักนิด นิดเดียวนะคะมากไปไม่ได้รสชาติไข่
น้ำม้น 1 ช้อนชา(เล็ก ๆ)

วิธีทำ...
ตีไข่กะน้ำปลาให้เข้ากัน ใส่ผงชูรส(นิ๊ดเดียว) ใส่น้ำมัน ตีให้เข้ากัน
ค่อย ๆ ใส่น้ำกวนให้เข้ากัน...... พักไว้ ใช้จานปิดไว้ก่อนรอน้ำร้อน

ซึ้งใส่น้ำ 2 ส่วน 3 ของซึ้ง ตั้งไฟ ให้น้ำเดือด แรงพล่าน
เมื่อน้ำเดือด หรี่ไฟให้แผ่วที่สุด แค่น้ำร้อนจัดเป็นไอ

ชามไข่ หากยังมีฟองช้อนฟองทิ้งนะคะ

ลืมบอกว่าอัตราส่วนของน้ำ ให้ดูตอนต่อยไข่ลงไปว่าเท่าไร
......... ตานี้เติมน้ำเปิดแผ่ว ๆจากก๊อกประปานี่หละค่ะ กะประมาณให้เท่าไข่
unsure.gif หากไม่แน่ใจ ใช้ถ้วยตวงเล้ย .... ตวงไข่ ++ แล้วตวงน้ำ

เอาไข่ที่เตรียมไว้ใส่ซึ้งนึ่งไฟแผ่ว ๆ
รอสัก 10-15 นาทีเปิดดูเอาส้อมจิ้มลงไป

เอาส้อมแตะหน้าไข่ เด้ง ๆสปริงดี ก็ใช้ได้ค่ะ

แต่ถ้าหากไข่ยังอ่อนไปให้รออีกสัก 5 นาที

เปิดซึ้งเอาส้อมจิ้ม ได้ไข่ที่ไม่เหลว ไม่แข็ง
ทานเลยค่ะ ร้อน ร้อนอร่อยม๊ากนะคะ.

น่าทานมั้ยล่ะคะ wub.gif ไข่ในตู้เย็นมี ลองปฏิบัติการเลยค่ะ

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 29 2012, 01:04 AM
โพสต์ #27

จาก : NO HORISON
หมายเลขสมาชิก : 6

ไม่เอาน้ำเปล่า ใส่นมสดแทนได้บ่ ผมว่าอร่อยกว่ากันเยะเลย

คว้างผงชูลงออกนอกรั้วบ้านได้เลย 5555
ผงนี้มีแต่โทษในทางอาหาร

แต่ทหารเขมรเมื่อ 20 กว่าปีก่อนตามแนวชายแดนไทยจะชอบมาก

ยี่ห้อหนึ่งถึงกับขาดตลาดในอีสานใต้ไปเลยทีเดียวจะบอกให้

อาแอ็ดรู้หรือเปล่ามันเอาไปทำอะไร
55555

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 29 2012, 05:26 AM
โพสต์ #28

QUOTE(prigtai @ Jul 29 2012, 01:04 AM) *
ไม่เอาน้ำเปล่า ใส่นมสดแทนได้บ่ ผมว่าอร่อยกว่ากันเยะเลย

ขว้างผงชูลงออกนอกรั้วบ้านได้เลย 5555

นมสด ?(จากกระป๋องหรือจากเต้า) laugh.gif laugh.gif laugh.gif ลองดูเลยค่ะ
แต่น่าจะผสมน้ำให้เจือจางลงมาอยู่ดี..... แต่ก็ยังเป็นกลิ่นนม sad.gif

เพราะอาแอ๊ดไม่ดื่มนมอ่ะค่ะ
ตอนมีเจ้าแนท ก็กล้ำกลืนฝืนดื่ม วันละ 4-5 กล่อง......

ขอบอก 9 เดือนนั้น ถึงตอนนี้ ลิ้นยังไม่คุ้นกะ กลิ่นนม
ด้วยการรับรู้กลิ่นเป็นเลิศ ยังกะสุนัขพันธ์เยอรมันเชฟเฟิร์ด(คนไทยเรีียกอัลเซเชี่ยน)

พอได้กลิ่นนมก็ แอ๊ดไม่ดื่มฮ่ะ

QUOTE(prigtai @ Jul 29 2012, 01:04 AM) *
แต่ทหารเขมรเมื่อ 20 กว่าปีก่อนตามแนวชายแดนไทยจะชอบมาก

ยี่ห้อหนึ่งถึงกับขาดตลาดในอีสานใต้ไปเลยทีเดียวจะบอกให้

อาแอ็ดรู้หรือเปล่ามันเอาไปทำอะไร
55555

จะต้องเสียไก่อีกตัวละมั้ง...... เอาน่ะยังเหลืออีกเป็นกระตั้ก "ไม่รู้ค่ะ"

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 29 2012, 11:28 PM
โพสต์ #29

QUOTE(zhant~ @ Jul 29 2012, 05:26 AM) *

นมสด ?(จากกระป๋องหรือจากเต้า) laugh.gif laugh.gif laugh.gif ลองดูเลยค่ะ
แต่น่าจะผสมน้ำให้เจือจางลงมาอยู่ดี..... แต่ก็ยังเป็นกลิ่นนม sad.gif

เพราะอาแอ๊ดไม่ดื่มนมอ่ะค่ะ
ตอนมีเจ้าแนท ก็กล้ำกลืนฝืนดื่ม วันละ 4-5 กล่อง......

ขอบอก 9 เดือนนั้น ถึงตอนนี้ ลิ้นยังไม่คุ้นกะ กลิ่นนม
ด้วยการรับรู้กลิ่นเป็นเลิศ ยังกะสุนัขพันธ์เยอรมันเชฟเฟิร์ด(คนไทยเรีียกอัลเซเชี่ยน)

พอได้กลิ่นนมก็ แอ๊ดไม่ดื่มฮ่ะ

จะต้องเสียไก่อีกตัวละมั้ง...... เอาน่ะยังเหลืออีกเป็นกระตั้ก "ไม่รู้ค่ะ"

นมจากเต้าจะไปหามาจากไหนขะรับ เวลาอย่างนั้น
หาให้หน่อยสิ เลือกพันธ์ดีดีหน่อยเด้อ55555

ทหารเขมรเอาไปใช้ห้ามเลือดขะรับ
มันมายิงกะทหารไทยบ่อยๆ พอแพ้มันก็มาขอผงชูรสไปใช้

ไม่ให้มันก็มายิงอีก ให้ไปพอหายมันก็มายิงอีก

นี่เป็นเรื่องเมื่อ 20 ปีก่อนขะรับ 5555555

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

+Quote Post
tek
โพสต์ Jul 30 2012, 01:15 PM
โพสต์ #30

ออกญา

จาก : กทม.
หมายเลขสมาชิก : 63

เข้ากระทู้นี้แล้วน้ำย่อยไหลทุกที

อา AD นึ่ง Tigger ไปด้วย แล้วลูกผมจะได้ดูอีกไหมเนี่ย laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ไอน์สตน์ : ผมชื่นชมการแสดงของคุณที่สากลมาก คุณไม่พูดอะไรเลย แต่ทั้งโลกก็เข้าใจ

ชาลี : คุณน่าทึ่งมากกว่า คนทั้งโลกชื่นชมคุณ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจว่า คุณพูดอะไร

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 30 2012, 06:24 PM
โพสต์ #31

QUOTE(prigtai @ Jul 29 2012, 11:28 PM) *
.......................

ทหารเขมรเอาไปใช้ห้ามเลือดขะรับ
มันมายิงกะทหารไทยบ่อยๆ พอแพ้มันก็มาขอผงชูรสไปใช้

ไม่ให้มันก็มายิงอีก ให้ไปพอหายมันก็มายิงอีก

นี่เป็นเรื่องเมื่อ 20 ปีก่อนขะรับ 5555555

จริงอ่ะ.....

ลองดูยังคะ ว่าผงชูรสนี่ห้ามเลือดได้
เด๋วหากมีดบาด จะลองใส่ดู

QUOTE(tek @ Jul 30 2012, 01:15 PM) *
เข้ากระทู้นี้แล้วน้ำย่อยไหลทุกที

อา AD นึ่ง Tigger ไปด้วย แล้วลูกผมจะได้ดูอีกไหมเนี่ย laugh.gif laugh.gif laugh.gif

Tigger นี่ตัวโปรดเลยนะ
แต่ไม่เท่า สองหนุ่มนี้ค่ะ

ใครๆ เขาชอบ Pooh กัน
แต่อาแอ๊ดชอบ Tigger

Tigger เขาโดนแบบนี้หลายหนแล้ว สงสารเหมือนกัน

แต่ยังนอนยิ้มประทับใจอยู่ ก็แสดงว่าเขายังสบายดี และลูกคุณtek ได้ดูต่อแน่ ๆ

แล้วทำไข่ตุ๋นให้ลูกทานหรือยังคะ

แล้วอายุเท่าไรแล้ว wub.gif++ ชาย หรือหญิงเอ่ย

+Quote Post
tek
โพสต์ Jul 30 2012, 08:35 PM
โพสต์ #32

ออกญา

จาก : กทม.
หมายเลขสมาชิก : 63

ลูกสาวครับ อา AD 5 ขวบแล้วครับ เรื่องอาหารนี้แม่เขาจัดการ ถ้าให้ผมทำรับรองลูกผอมแน่ ๆ laugh.gif laugh.gif

TIGGER นี้ตัวโปรดของลูกสาวเลยครับ

เวลาเขากระโดดแบบ TIGGER นี้ผมละมึนตึบเลยครับ เพราะเล่นโดดรอบ ๆ ตัวเราแบบในการ์ตูน

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

ไอน์สตน์ : ผมชื่นชมการแสดงของคุณที่สากลมาก คุณไม่พูดอะไรเลย แต่ทั้งโลกก็เข้าใจ

ชาลี : คุณน่าทึ่งมากกว่า คนทั้งโลกชื่นชมคุณ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจว่า คุณพูดอะไร

+Quote Post
มนัส
โพสต์ Jul 30 2012, 10:04 PM
โพสต์ #33

หมายเลขสมาชิก : 40

ไข่ตุ๋นไม่มีใส้เลยอ่ะ....หมูสับ กุ้งแห้ง เห็ดหอมหายไปไหนเนี่ย...

......และผูกพัน......

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 30 2012, 10:11 PM
โพสต์ #34

QUOTE(มนัส @ Jul 30 2012, 10:04 PM) *
ไข่ตุ๋นไม่มีใส้เลยอ่ะ....หมูสับ กุ้งแห้ง เห็ดหอมหายไปไหนเนี่ย...

tigger กินหมดแล่ว55555555

นี่ถ้าเป็นชามตราไก่ ทั้งไส้ทั้งเครื่องเหลือเพียบ
แถมกระเทียมเจียวร้อน โรยให้อีกด้วยเอ้า555

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 30 2012, 10:20 PM
โพสต์ #35

QUOTE(มนัส @ Jul 30 2012, 10:04 PM) *

ไม่ชอบอ่ะ วันนี้ใส่เห็ดหอมสด กะมะเขือเทศ
ก็ลงไปอยู่ในกระเพาะแล้ว laugh.gif laugh.gif laugh.gif

จะเลิกกินหมู เพราะหมูไม่กินหมู กินเนื้อวัว กะปลาแทน

เอาสูตรน้ำพริกหยำใส่ปลาจิ้งจั้ง ที่ลงในเฟสบุ๊คมาเลย

QUOTE(prigtai @ Jul 30 2012, 10:11 PM) *
tigger กินหมดแล่ว55555555

นี่ถ้าเป็นชามตราไก่ ทั้งไส้ทั้งเครื่องเหลือเพียบ
แถมกระเทียมเจียวร้อน โรยให้อีกด้วยเอ้า555

ผีดิบ!!! ไม่ทานกระเทียมเจียว
เพราะเปลือกกระเทียมติดคอ เกือบตายมา 2-3ครั้ง(ห้ามขำนะยะ)

เมื่อไรจะทำล่ะ หากไม่ก็เล่าเรื่องปู่(ปู่กู้อีจู้ไม่เอานะ) laugh.gif laugh.gif

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 30 2012, 10:27 PM
โพสต์ #36

QUOTE(tek @ Jul 30 2012, 08:35 PM) *
ลูกสาวครับ อา AD 5 ขวบแล้วครับ เรื่องอาหารนี้แม่เขาจัดการ ถ้าให้ผมทำรับรองลูกผอมแน่ ๆ laugh.gif laugh.gif

TIGGER นี้ตัวโปรดของลูกสาวเลยครับ

เวลาเขากระโดดแบบ TIGGER นี้ผมละมึนตึบเลยครับ เพราะเล่นโดดรอบ ๆ ตัวเราแบบในการ์ตูน

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

เออนี่เลย ส่งที่อยู่มาทางพีเอ็มนะคะ
จะฝากพระใบมะขาม วัดอนงค์ไปให้หลาน
ตะแรกอาแอ๊ดมี 4 องค์ ให้น้องที่มีลูกเล็กไป
เหลือ 2 องค์เลี่ยมพลาสติกมาเท่าอายุอาแอ๊ดกรอบไปแล้ว
เอาไปเลี่ยมพลาสติคมาใหม่ อีกองค์เลี่ยมทองให้ลูกชายใช้ตอนเด็ก
แต่ถูกกัดเล่นบุบบู้บี้ วีรกรรมลูกเยอะ พระคุ้มครองค่ะ(ใช้วิจารณญาณในการฟังนะคะ)

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jan 21 2016, 07:42 PM
โพสต์ #37

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

ไฟล์ที่แนบมา  01.jpg ( 106.88กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0

เส้นหมี่แห้งชิ้นหมู ใส่ถั่วป่น และซีอิ้วดำ
อร้อย.... อร่อย

ชามละ 20 บาท
ตรงข้ามวัดนราภิรมย์ บ้านเฮาจ้ะ laugh.gif

+Quote Post
ღ•♥AD♥•ღ
โพสต์ Jan 21 2016, 07:59 PM
โพสต์ #38

จาก : 217 หมู่ 3 ถนนกรุงนนท์จงถนอม ตำบลนราภิรมย์ อำเภอบางเลน จ.นครปฐม 73130
หมายเลขสมาชิก : 5

ไฟล์ที่แนบมา  001.jpg ( 177.6กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 0

เมนูนี้ ข้าวผัดน้ำพริกปลาทู

laugh.gif น้ำพริกกะปิที่เหลือ
rolleyes.gif ข้าวเย็น/ข้าวร้อน ก้อได้
unsure.gif ไข่ทอดชะอม ไม่มีก้อทอดใหม่ มันอร่อย
smile.gif สารพัดผัก
biggrin.gif ปลาทูเหลือ แกะแต่เนื้อ

วิธีทำ

* ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันให้ร้อน หากไม่อยากทำยากก้อ ใช้กระทะเทฟล่อนนะ
- กระทะร้อนแล้วใส่ ปลาทูลงไปคั่ว สมใจแล้ว
laugh.gif ใส่น้ำพริกลงไป ผัดให้หอม ใส่ข้าว ใส่ผัก ๆๆๆๆ
unsure.gif ชยี้ข้าวให้คลุกกับน้ำพริกให้ทั่ว
cool.gif ปรุงรสตามชอบ ชิมอร่อยแล้ว..... จะให้สวยก้อ
tongue.gif ตักข้าวผัดใส่ถ้วย คว่ำลงบนจาน ใส่ผักสดแนม

5 5 5 ทานเลยค่ะ ... อร๊อย ..อร่อย

+Quote Post
nuning
โพสต์ May 8 2018, 01:20 PM
โพสต์ #39

หมายเลขสมาชิก : 1,751

เราเห็นนี้น่าสนใจดี ทำอาหารแล้วน่าอร่อยหนัก คิดแล้วอยากกินเลย คงอร่อยมาก
dojin

+Quote Post

2 หน้า V  < 1 2
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 26th January 2020 - 10:16 PM