IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

จะเล่าเรื่องหลวงปู่พรหมา เขมจาโรให้ฟัง, สืบเนื่องมาจากคำถามเรื่องฤาษีรุ่นแรกของหลวงปู่พรหมา เขมจาโร
อำพล เจน
โพสต์ Jun 5 2009, 01:27 PM
โพสต์ #1

คุณพระ

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 36

เอ้า..ล้อมวงเข้ามา

จะเล่าเรื่องหลวงปู่พรหมา เขมจาโรที่ได้มีวาสนาเข้าไปเกี่ยวข้องกับองค์ท่านให้ฟังทั้งหมด
เอาแบบไม่ปิดบังอำพราง,เล่าทุกแง่ทุกมุม เท่าที่จะนึกออกและยังจำได้

ตั้งแต่แรกเลย

เครื่องดื่มเตรียมไว้ให้แล้ว
น้ำอัดลมหรือไม่อัดลมมีพร้อม เชิญเลือกบริการตนเองตามสบาย
ถ้าหิวก็โน่น..ข้าวหม้อแกงหม้อง่ายๆกันเอง เชิญตักตามสะดวก
ถ้าฟังแล้วง่วงก็หยิบหมอนกับเสื่อไปปูนอนตรงมุมศาลาตามอัธยาศัย
อย่ากรนเสียงดังรบกวนคนอื่นเขาล่ะ

ระหว่างเล่าใครมีข้อสงสัยให้ถามได้ไม่ต้องเกรงใจ
ถ้าจะขัดคอให้ยกมือก่อนจะได้หยุดเล่าแล้วรอฟังด้วยกัน

ถ้าเล่าไปหลงลืมอะไรไปมั่งก็ท้วงติงด้วย
เดี๋ยวเรื่องมันจะโดดหน้าโดดหลังกลับหัวกลับหางวุ่นวาย

เดี๋ยวนะ ขอไปเข้าห้องบำบัดทุกข์บำรุงสุขสักแป๊บนึง

นั่งคุยกันรอกันไปก่อน

เดี๋ยวมา
Go to the top of the page

+Quote Post
14 หน้า V  « < 5 6 7 8 9 > »   
Start new topic
คำตอบ (120 - 139)
believe
โพสต์ Jun 29 2009, 11:00 AM
โพสต์ #121

ท่านขุน
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 12

ยังรอคอยทุกวัน...เหมือนก่อน tongue.gif

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jun 29 2009, 12:43 PM
โพสต์ #122

คุณพระ

ขออนุญาตลากิจต่ออีกหน่อยครับ

ใครอยากจะคุยเรื่องหลวงปู่พรหมาก็คุยได้ครับ
คุยกันไปก่อนตามสบาย
ไม่ต้องเกรงใจ

ไว้ผมโล่งเมื่อไหร่จะมาเล่าต่อครับ

+Quote Post
Heineken
โพสต์ Jul 2 2009, 02:12 PM
โพสต์ #123

ท่านขุน
*

จาก : 1989
หมายเลขสมาชิก : 65

สวัสดีคับปู่ ผมว่าผมเรียกตามเพื่อนว่าคุณอาจะเหมาะกว่ามั้ยคับ เพิ่งได้เข้ามาอ่าน จุใจไปเลยคุณอางานเยอะเหรอคับ พักมั่งนะครับผม จะสิงห์ หรือไฮ ก็ได้จะได้ชื่นใจหายเหนื่อย laugh.gif ผมงานเยอะมากคับปี3นี่อยู่ช่อบตลอด เสาร์อาทิตย์ก็ไปเล่นดนตรี แม่ก็บ่นนิด งอนหน่อย แต่พอผมหอมแก้มขอโทษแม่ก็หายงอน rolleyes.gif คุณอาขี่จักรยานเหรอคับ ผมใช้ทุกวันเลยผมมีเหมือนกันคับ แต่เป๋นจักรยานอลูมิเนียมทั้งคันบริดโสตนคับตะแรกผมบอกแม่ว่า ไม่เอาจะเอาใหม่ แม่บอกง่าว รู้ไหมเนี่ยเจ๋งมากนะมันเจ๋งจริงๆคุณอาเบามากๆ ไม่หนักเหมือนจักรยานไทย ผมเลยไม่บ่นอีกเลยแล้วยิ่งผมอ้วนนะ แม่บอกว่าต้องปั่นจักรยาน จะได้ไม่เป็นโรคหัวจาย angry.gif ผมอยากได้มอไซด์แต่เมื่อต้นปี ผมดันได้แผลจากมอไซด์เพื่อนนอนหยอดน้ำข้าวต้ม(หลอดดูดโจ๊กที่แม่เคี่ยว) 5 วันแม่น้ำตาปริ่มทุกวันเลย ผมเลยไม่กล้าแหยมขอเลย wink.gif ผมไม่รู้จักพระมากหรอกคับรู้จากแม่แต่ผมห้อยพระใบมะขามวัดอนงค์ต่อจากแม่ห้อยมา จนถึงผมตอนเด็กๆ ผมไม่เคยแตก เหวอะหวะแบบโตเลยแม่บอกว่ารับรองหัวแกไปโขกกับแง่อิฐบล็อกยังไม่แตกเลย แค่ปูดสงสัยผมต้องเอามาห้อยเสริมซะแล้วแม่ได้สบายใจ

อยากคุยต่อคับ แต่ต้องไปดูงานที่เข้าเตาไว้ละนะคับคุณอานักกีฬา ผมก็นักกีฬาว่ายน้ำสมัยมัธยมตอนปี1 ไปว่ายให้มหาลัยครั้งนึง แพ้คับเพราะไม่ได้ซ้อม huh.gif แล้วผมจะมาคุยด้วยใหม่คับ กรุณารักษาสุขภาพด้วยนะคะรับกระผม สวัสดีคับคุณอา.

--------------------

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 3 2009, 07:10 AM
โพสต์ #124

สมเด็จเจ้าพระยา

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

วัน - เวลาล่วงไป ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ
เหนื่อยมาก ๆ ก็แวะไปฟังเพลง ดูตลก
ปลดปมล๊อก ของสมองบ้างนะคะ

............. จากจอมกวนใจค่ะ

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 4 2009, 09:37 AM
โพสต์ #125

คุณพระ

QUOTE(Heineken @ Jul 2 2009, 02:12 PM) *
สวัสดีคับปู่ ผมว่าผมเรียกตามเพื่อนว่าคุณอาจะเหมาะกว่ามั้ยคับ เพิ่งได้เข้ามาอ่าน จุใจไปเลยคุณอางานเยอะเหรอคับ พักมั่งนะครับผม จะสิงห์ หรือไฮ ก็ได้จะได้ชื่นใจหายเหนื่อย laugh.gif ผมงานเยอะมากคับปี3นี่อยู่ช่อบตลอด เสาร์อาทิตย์ก็ไปเล่นดนตรี แม่ก็บ่นนิด งอนหน่อย แต่พอผมหอมแก้มขอโทษแม่ก็หายงอน rolleyes.gif คุณอาขี่จักรยานเหรอคับ ผมใช้ทุกวันเลยผมมีเหมือนกันคับ แต่เป๋นจักรยานอลูมิเนียมทั้งคันบริดโสตนคับตะแรกผมบอกแม่ว่า ไม่เอาจะเอาใหม่ แม่บอกง่าว รู้ไหมเนี่ยเจ๋งมากนะมันเจ๋งจริงๆคุณอาเบามากๆ ไม่หนักเหมือนจักรยานไทย ผมเลยไม่บ่นอีกเลยแล้วยิ่งผมอ้วนนะ แม่บอกว่าต้องปั่นจักรยาน จะได้ไม่เป็นโรคหัวจาย angry.gif ผมอยากได้มอไซด์แต่เมื่อต้นปี ผมดันได้แผลจากมอไซด์เพื่อนนอนหยอดน้ำข้าวต้ม(หลอดดูดโจ๊กที่แม่เคี่ยว) 5 วันแม่น้ำตาปริ่มทุกวันเลย ผมเลยไม่กล้าแหยมขอเลย wink.gif ผมไม่รู้จักพระมากหรอกคับรู้จากแม่แต่ผมห้อยพระใบมะขามวัดอนงค์ต่อจากแม่ห้อยมา จนถึงผมตอนเด็กๆ ผมไม่เคยแตก เหวอะหวะแบบโตเลยแม่บอกว่ารับรองหัวแกไปโขกกับแง่อิฐบล็อกยังไม่แตกเลย แค่ปูดสงสัยผมต้องเอามาห้อยเสริมซะแล้วแม่ได้สบายใจ

อยากคุยต่อคับ แต่ต้องไปดูงานที่เข้าเตาไว้ละนะคับคุณอานักกีฬา ผมก็นักกีฬาว่ายน้ำสมัยมัธยมตอนปี1 ไปว่ายให้มหาลัยครั้งนึง แพ้คับเพราะไม่ได้ซ้อม huh.gif แล้วผมจะมาคุยด้วยใหม่คับ กรุณารักษาสุขภาพด้วยนะคะรับกระผม สวัสดีคับคุณอา.

หลานHeinekenมีพระดีรู้มั๊ย
ปรกใบมะขามวัดอนงค์น่ะ หลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่าเสกเชียวนะ
เดี๋ยวนี้มีราคาแพงมาก เป็นหมื่นๆเลยแหละ

สมัยอาเข้ากรุงเทพมาเรียนหนังสือที่เพาะช่างเมื่อปี 2513 อาเป็นศิษย์วัดอนงค์ อยู่คณะ5 เคยเห็นปรกใบมะขามเต็มกระป๋องอยู่ในกุฏิหลวงลุงซึ่งท่านเป็นเจ้าอาวาสอีกด้วย
ตอนนั้นไม่รู้จักเรื่องพระเรื่องเจ้า ไม่ได้สนใจ ยังนึกเสียดายที่ไม่ได้ขอหลวงลุงไว้มั่ง สักองค์ก็ยังดี นึกแล้วเจ็บใจตัวเอง

ส่วนเรื่องจักรยานนั้นต้องขี่บ่อยๆ ขี่สม่ำเสมอทุกวันยิ่งดี
อาขี่จนป่วยแน่ะ
ภาษาจักรยานเขาว่าป่วยเป็นโรคติดอาน
ไม่ได้คร่อมอานจักรยานปั่นออกไปแล้วหงุดหงิดไงไม่รู้ วันหนึ่งต้องมีอย่างน้อย12กิโลเมตร ค่อยรู้สึกดี

จักรยานไล่โรคได้จริง
อาไม่เคยป่วยเป็นไข้เป็นหวัดมานานหลายปี จนกระทั่งลืมไปแล้วว่าเป็นไข้เป็นหวัดครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่
ถ้าเป็นก็หายไวกว่าคนอื่น

อยากเห็นบริดสโตนคันนั้นจัง ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิ

เลยจะถือโอกาสโชว์คันที่อาขี่ประจำเสียเลย
Santa Cruz - Blur XC
น้ำหนักทั้งคัน ไม่รวมกระติกบรรจุน้ำ เกือบๆ11กก. (จำคลับคล้ายได้ว่า 10.5 กก.พอดี ชั่งนานแล้วเลยเบลอร์ๆเหมือนรุ่นรถเลย)

ว่างๆมีโอกาสดีๆคงได้ขี่ด้วยกันนะครับ

+Quote Post
George
โพสต์ Jul 5 2009, 06:38 PM
โพสต์ #126

จาก : เขตปกครองตนเองพิเศษ มอดินแดง
หมายเลขสมาชิก : 3

ภาพนี้มีที่มาที่ไปอย่างไรขอรับ กระผมว่าสวยดี

+Quote Post
George
โพสต์ Jul 5 2009, 06:55 PM
โพสต์ #127

จาก : เขตปกครองตนเองพิเศษ มอดินแดง
หมายเลขสมาชิก : 3

QUOTE(อำพล เจน @ Jun 20 2009, 10:33 AM) *
วิสัชนาข้อสงสัยท่านrungrong

หลวงปู่พรหมาเป็นผู้ที่พูดแบบลาวแท้ๆ บางคำออกเสียงไม่ตรงกับบ้านเรา
โขงเจียมออกเสียงว่าโขงเกียม
ผู้จดก็จดตามที่หูได้ยิน
"สำเร็จ"ก็ดันได้ยินว่า"เสด็จ" เลยกลายเป็นพระเอกลิเก "เสด็จพรหมา"

ตัว ฟ. หลวงปู่ออกเสียงไม่ได้ จะออกเสียงเป็นตัว พ.
ไฟฟ้า จะพูดว่า ไพพ้า

มีเหรียญอยู่รุ่นหนึ่งหลวงปู่ให้ทำรูปพระฤษีตาไฟ
คนจดก็จดไปตามหูตน
เหรียญรุ่นนั้นจึงกลายเป็น "ฤาษีตะไพ"

ดังนี้แล

-----------------------------------

ฤาษีตะไพร สร้างโดย สตง. อุบลฯ กระผมก็มี 1 องค์ ตอนได้มาแรกๆก็ งง ว่าทำไมเรียกว่า ตระไพร มาตอนหลังถึงอ๋อ

+Quote Post
Heineken
โพสต์ Jul 6 2009, 11:01 AM
โพสต์ #128

ท่านขุน
*

จาก : 1989
หมายเลขสมาชิก : 65

ศิษย์พี่อาจารย์George ขอรับผมเดาว่าเป็น Drawingของคุณอาแน่ๆเส้นแม่นแล้วสวยมากผมทราบเท่านี้คับ และผมบอกเพื่อนให้ไปดูพระคเณศที่คณะจิตกรรมแล้วเด๋วเขาจะส่งข่าวมานะคะรับ.
คุณอาครับเดี๋ยววันนี้ผมกลับหอจะถ่ายรูปบริดสโตนเก่าๆที่ซื่อสัตย์กะ พระใบมะขามมาให้ดูนะคับสงสัยผมต้องนิมนต์ท่านจากแม่ มาอยู่กะผมใหม่แล้วปกติแม่ผมมี 4 องค์พอเพื่อนแม่มีลูกแม่ก็นะให้ลูกๆเพื่อนแม่จนเหลือองค์เดียว สวัสดีคับ.

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 9 2009, 11:00 AM
โพสต์ #129

คุณพระ

ที่ได้ตัดสินใจขึ้นวัดหลวงปู่ครั้งแรกนี้ถือว่าดีมาก
ได้โอกาสพูดคุยเป็นส่วนตัวกับหลวงปู่อย่างใกล้ชิดที่สุด

ทำให้ทราบว่าท่านเป็นศิษย์สำเร็จลุนเหมือนกัน

หลวงปู่เล่าว่าเคยอยู่กับสำเร็จลุนตอนเป็นเณร สำเร็จลุนไม่เคยบอกคาถา แต่อาศัยได้เรียนคาถาลอดป่องจากสำเร็จลุน จึงทำให้มีวิชาดีติดตัว

"คาถาลอดป่องเป็นไงครับพ่อ"

"ครูอาจารย์สำเร็จลุนท่านสอนคาถาคนอื่น พ่อแอบฟังอยู่ใต้ถุน จดเอา จำเอา"

อ้อ..คาถาลอดร่องกระดานนี่เอง

หลวงปู่เล่าให้ผมฟังแค่นี้ ซักถามเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับสำเร็จลุนก็เลี่ยงเบี่ยงเบนไปไม่ตอบ ทำให้หมดความสนใจจะคุย

ตั้งใจไว้ว่าคราวหน้าจะเอาเทปอัดเสียงมาด้วย ค่อยคิดหาวิธีคุยเรื่องนี้ต่อไปให้จงได้

ขณะนั้นเจ้าเปิ้ลโผล่หน้ามาสังเกตุการณ์ข้างๆลูกกรงระเบียง
หน้าตาไม่ค่อยเป็นมิตร

นั่นคือการพบกันครั้งแรกระหว่างผมกับเจ้าเปิ้ล

เขาไม่ค่อยไว้ใจผม
อาการที่แสดงออกจึงไม่อบอุ่นสักเท่าไหร่
ผมก็แค่พูดจาปราศรัยผูกมิตรไปเท่าที่จะทำได้
ท่าทีเขาค่อยดูดีขึ้นบ้าง

ภายหลังเขาสารภาพกับผมว่า ตอนนั้นคิดไม่ดีกับผมเป็นอย่างยิ่ง คิดถึงกับว่าจะแอบเล่นงานให้กลัว จะได้ไม่กล้ากลับขึ้นมาบนวัดอีก

คืนนั้นเข้าพักกุฏิหลัง5ที่เจ้าเปิ้ลจัดให้ เป็น1ในแผนที่จะทำให้ผมกับเฮียบัติเผ่นกระเจิง
ด้วยว่าหลายคนก่อนหน้านี้เคยเข้าพักแล้วมีอันเผ่นกลางดึกแทบทุกราย

แต่ผมหลับสบายทั้งคืน

เว้นแต่เฮียบัติเท่านั้นที่ออกอาการอิดโรยในตอนเช้า
แต่ยังไม่ยอมเล่าอะไรให้ฟัง

ระหว่างเดินทางกลับเข้าเมือง เฮียบัติจึงเล่า

"เมื่อคืนมึงหลับดีหรือเปล่า"
"ดี..มีอะไรล่ะเฮีย"
"แม่งเล่นกูทั้งคืน"
"ผีเรอะ"
"มันมาด้วยกัน2ตัว ผู้หญิงทั้งคู่ กูไม่กลัวหรอก แต่ทำกูหลับไม่ลง"

พูดถึงเฮียบัติแล้ว แกเป็นศิษย์มีครู ซึ่งเป็นครูที่วิเศษสุด คือหลวงปู่สิม
แกมักพูดเสมอว่า

"กูเป็นลูกพ่อสิม ส่วนมึงลูกพ่อชา ไปไหนมาไหนจะกลัวอะไร"

ความจริงมีว่าไม่รู้กี่ครั้งกี่หนที่เรา 2 คนเผชิญกับปรากฏการณ์แปลกๆกลางดึกด้วยกันบ่อยๆจนไม่คิดจะจำ
ถ้าใครเอ่ยปากฟ้องกันตอนเช้าว่าโดนผีหลอกเมื่อคืน อีกคนก็หาได้ตื่นเต้นไม่
มันเป็นเรื่องธรรมดาที่คุ้นชินกันมานาน

ดังนั้นเมื่อมีผู้อื่นที่ไม่ใช่ผมกับเฮียบัติเกิดสงสัยหรือไม่เชื่อใจว่าผีมีจริง
ผมมักบอกไปว่าผีไม่มีก็ดีแล้วนี่
ถ้าผีจะมีก็เป็นเอ็งนั่นแหละผีตัวจริง
ไม่ใช่ผีอื่นใดตัวไหนเลย

"อ้าวทำไมพูดงั้นล่ะพี่"
"พูดงี้แหละจะทำไม,ตอนนี้เอ็งเป็นคน ต่อไปต้องเป็นผี ถึงเวลานั้นค่อยหาคำตอบด้วยตัวเองว่าผีมีหรือไม่มี"
"ถ้าผมรู้คำตอบแล้ว จะมาบอกพี่คนแรก สำคัญอย่าหัวโกร๋นก็แล้วกัน"
"มาเลย,รับรองไม่โกร๋น "
"ไม่กลัวเหรอ"
"เอ็งเป็นคนทั้งตัวยังงี้ ยังไม่กลัวเลย เอ็งเป็นผีเมื่อไหร่มีเหตุผลอะไรจะต้องกลัว"
"ไม่เชื่อ,พี่อย่าโม้"
"งั้นก็รีบๆตายๆไปซะทีซีวะจะได้ลองดูสักตั้ง"

หลวงปู่คำพันธ์เคยบอกเคยสอนเสมอ
ผีก็คือคน คนก็คือผี

หลวงพ่อชาก็เคยพูดปนขำ
"เห็นโครงกระดูกแขวนในตู้อยู่ในศาลาวัดหนองป่าพงนี้ ก็พากันกลัวผี กลัวโครงกระดูก หารู้ไม่ว่าตัวเจ้าของนอนอยู่กับโครงกระดูกทุกคืน"

เมื่อเป็นเช่นนี้, ที่ผมจะถามเฮียบัติก็มีแค่คำถามเดียว

"มันสวยไหมล่ะ ผี2ตัวน่ะ"

ต่อจากนั้นก็เหมือนล่องเรือออกทะเลแห่งความทะลึ่งกันไป

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 9 2009, 08:44 PM
โพสต์ #130

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160

เล่าเรื่องผีให้ฟังด้วยสิคะ อยากทราบน่ะต้องสนุกแน่ ๆ laugh.gif

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
อำพล เจน
โพสต์ Jul 10 2009, 11:12 AM
โพสต์ #131

คุณพระ

เรื่องเล่าต่อไปนี้จะให้ชื่อว่า

เมื่อผมมีเมียเป็นผี(บังบด)

ติด เรท อาร์ นะครับ หากรู้ตัวว่าว่าพรรษาอายุน้อยกว่า18ห้ามอ่าน

อย่างที่ได้บอกไปแล้ว อย่าหวังจะให้จำเกี่ยวกับวันเวลา,ชื่อสถานที่,ชื่อบุคคลหรืออะไรอื่นที่อาจลืมสนิท

เหตุการณ์ที่จะเล่าต่อไปนี้จึงระบุกาลที่เกิดชัดเจนไม่ได้

หลังจากเหตุการณ์คืนแรกได้ย้อนกลับไปนอนที่กุฎิ5อีกหลายครั้ง นอนเป็นปกติดี ไม่มีอะไรแปลกประหลาด

กระทั่งคราวหนึ่งผมมีอันได้เจอจังๆเข้าด้วยตนเอง

จำไม่ได้แล้วครับว่าเหตุการณ์เป็นอย่างไร
จำได้แค่ว่าผู้หญิง2คนนั้นเป็นพี่สาวกับน้องสาว คนพี่ผมสั้น,ดุ,ขรึมและไม่พูด ส่วนคนน้องผมยาวประบ่าใจดีเป็นมิตร

ผมได้เล่าเรื่องนี้ให้หลวงปู่ฟังในวันรุ่งขึ้น

ท่านบอกว่าผู้หญิงแห่งรัตติกาล2คนนี้เป็นบังบดสองพี่น้อง บอกด้วยว่าทั้งสองชื่ออะไร เคยจดบันทึกใส่สมุดไว้แต่ไม่ทราบว่าบันทึกนั้นหายไปไหน

"มันชอบลูก เพราะว่าลูกเป็นคนมีศีล"

หลวงปู่ว่า น้ำเสียงเรียบๆ เหมือนเรื่องนี้เป็นเรื่องปกติธรรมดา

"คืนนี้ก่อนเข้่านอน ลูกจุดยาสูบให้มันคนละมวน วางไว้ที่ไหนก็ได้ เรียกชื่อทั้งสองคน มันจะมาให้โชคให้ลาภลูกนะ"

ในใจขณะฟังหลวงปู่พูด ไม่ทันนึกเชื่อหรอกครับ ด้วยว่าเป็นคนเชื่ออะไรยาก
คิดคนเดียวในใจเอาไว้คืนนี้เถอะจะได้รู้กัน

คืนนั้นผมลงไปนอนถ้ำ สภาพของถ้ำในเวลานั้น แค่เทยกพื้นคอนกรีต ยังไม่ทันก่อสร้างให้เป็นสถานที่อยู่ถาวร หลวงปู่ก็ยังไม่ลงไปอยู่ที่นั่น ไม่มีใครอยากลงไปนอนกัน

นอกจากจะกลัวผีแล้วยังกลัวสัตว์ป่าที่อาจเข้ามาเยี่ยมเยียนกลางดึกด้วย

มีแค่ผมที่ชอบลงไปนอนถ้ำตามลำพัง นอนเปลี่ยนบรรยากาศจากกุฏิเป็นนอนตามโตรกผาหน้าธารธรรมชาติบ้าง
หวังเอาความสงัดส่วนตัวเป็นประการสำคัญ

ผมทำตามที่หลวงปู่บอก ไม่ได้โลภอยากได้ลาภจึงทำ แค่อยากรู้ว่ามันจะจริงจะเท็จอย่างไร
จุดยาสูบแล้วเอาไปวางที่ก้อนหินหน้าถ้ำ
นั่งมองดูนิ่งๆไม่คิดอะไร

แปลกนะ

ไฟยาสูบมันแดงวาบเหมือนมีใครสูบอยู่กลางมืด
นึกว่าลมพัด แต่ลมสงบ ถ้ำออกจะอบอ้าวอีกด้วย

คืนนั้นเป็นคืนพระจันทร์ดับ
ความมืดจึงมืดดำกว่าทุกคืน

หลังจากนั้นไหว้พระทำสมาธิไปจนเมื่อย ก็เอนหลังลงนอน ภาวนาต่อจนหลับ

หลับไปนานแค่ไหนไม่ทราบ มาตกใจตื่นด้วยเสียงเหมือนพื้นถ้ำถูกกระทุ้งด้วยอะไรหนักๆจนเสทือนไปทั้งถ้ำ 3 ครั้ง

ตึง ตึง ตึง

ลืมตาขึ้นมาก็เห็นทุกอย่างเป็นปกติดี
มองออกไปที่หน้าถ้ำก็ถึงกับงง

งงจริงๆ

ฟ้าถูกแบ่งเป็นสองส่วน เหมือนมีใครเอาไม้บรรทัดไปขีดเส้นตรงๆ แบ่งฟ้าออกจากกันเป็นสองส่วน
ครึ่งบนเป็นฟ้าปกติ มีดาวเกลื่อน
ครึ่งล่างกลับเป็นฉากสีดำสนิท

คิดว่าเป็นเงาของสันเขา แต่ทำไมขอบของแนวสันเขาจึงตรงอย่างเส้นบรรทัด ไม่คดเป็นคลื่นขึ้นลงอย่างที่เคยเห็นชินตา

ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่รู้ว่านั่นคือปรากฏการณ์อะไร

อารมณ์และความรู้สึกในขณะนั้น มันเกิดขึ้นแบบไม่เคยเกิดมาก่อน
บอกไม่ได้บรรยายไม่ถูก

เหมือนเราทิ้งโลก หรือไม่ก็โลกทิ้งเรา
เดียวดาย ไร้เพื่อน ไร้ญาติ
ไร้สิ้นกระทั่งตัวตนของเราเอง

ใจผมดิ้นรนหาที่ยึดเหนี่ยว เหมือนหมากลัวเสียงฟ้าร้องวิ่งหัวซุกหัวซุนจะให้พ้นเสียงฟ้า แต่หาพ้นไม่
สุดท้ายวิ่งเข้าหาเจ้าของซุกหัวตัวสั่นงันงกอยู่แทบเท้าเอาเป็นที่พึ่ง

โชคดีที่ไม่ใช่หมาจริงๆ จึงรู้จักเอนตัวลงนอนตะแคง เอาองค์ภาวนาเป็นที่พึ่งได้ในที่สุด

เวลาผ่านไปช้านานแค่ไหนไม่ทราบ

เขาปรากฏตัวขึ้น

คนพี่นั่งคอยอยู่ปากถ้ำ คนน้องเข้ามาทรุดตัวลงนั่งข้างๆผม
แล้วก็เริ่มพูดคนเดียว

ผมทำได้แค่งันไปประหนึ่งผีอำ

สิ่งที่เขาพูดมันแปลกมาก ล้วนเป็นเรื่องในอดีตของผมทั้งสิ้น บางเรื่องผมเชื่อว่าไม่มีใครรู้ เขาก็รู้
เล่าไปถามไปว่าใช่หรือไม่
ผมทำได้แค่ตอบว่าใช่

เหมือนเป็นจำเลยถูกทนายโจทย์ซักไม่มีผิด

เขาพูดเขาคุยจนเป็นที่พอใจแล้วเขาก็จากไป
ทิ้งผมไว้ให้หลับสนิทจนรุ่งเช้า

หลังจากนั้นเขาก็หายเงียบไป
ไม่เคยมาปรากฏตัวให้ผมเห็นหรือสัมผัสอีกเป็นเวลานับปี

การเป็นอยู่บนวัดของผมก็แสนสบายและสงบสุขอย่างน่าประหลาด
สร้างความอัศจรรย์ใจให้แก่คนที่จ้องจะคอยดูหัวผมโกร๋นอย่างผิดหวัง

เรื่องนี้ยังไม่จบครับ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 10 2009, 12:03 PM
โพสต์ #132

จั่วหัวซะนะ ดูดีเชียวติด เรท อาร์ค่ะ อาอำ laugh.gif

แกงจืดเต้าหู้ กับผัดพริกขิง+ข้าวกล้อง มาฝากค่ะ

ดูสีสรรนิ่ง ๆ อร่อยน๊า + คุณประโยชน์ดีไม่เป็นตะคริวง่าย ๆเพราะข้าวกล้อง
ข้าวกล้อง อ.เขมราฐ จ.อุบลฯอร่อยที่สุดค่ะ

ไม่น่ากลัวเลยคุณอา อิ อิ พูดได้ เพราะดิฉันไม่ได้เจอะเจอเอง
ไปไหนก็บอกเจ้าที่เจ้าทาง ได้แค่กลิ่นกับในฝันก็แย่แล้ว

รีบกลับมานะคะ รออยู่หลายคน tongue.gif

+Quote Post
believe
โพสต์ Jul 10 2009, 12:26 PM
โพสต์ #133

ท่านขุน
*

รออ่านทุกวันเลย 555 tongue.gif

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jul 12 2009, 09:05 AM
โพสต์ #134

tongue.gif สาย สายสวัสดิ์ค่ะ 2 มา = มาเสริฟ+มารออ่าน tongue.gif

+Quote Post
believe
โพสต์ Jul 13 2009, 10:13 AM
โพสต์ #135

ท่านขุน
*

มารออ่านอีกเหมือนเดิม ครับ biggrin.gif

+Quote Post
rungrong
โพสต์ Jul 14 2009, 12:40 AM
โพสต์ #136

ออกญา

จาก : เมืองชื่อมงคลดี ภาคอิสาน กลางใบขวานทอง
หมายเลขสมาชิก : 14

โอ้ละหนอ ลืมคนรอ ทั้งฟอรั่ม
ไม่มายำ สักเรื่องราว ให้ขาวใส
ทิ้งให้คลิก จนมือจะหงิก ไม่เห็นใจ
ต้องรอไป ถึงไหน จะกลับมา

ไม่มีแม้ "เดี๋ยวมา" หรือ"ลากิจ"
"รออีกนิด" ก็ไม่มี วี่แววบ้าง
หรือบังบด กลับมารับ จับไปพราง
แล้วจะว่าง ตอนไหนหนอ รอจนเพลีย

....ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

+Quote Post
believe
โพสต์ Jul 14 2009, 09:47 AM
โพสต์ #137

ท่านขุน
*

รออยู่นะครับ laugh.gif

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 14 2009, 04:24 PM
โพสต์ #138

จาก : NO HORISON
หมายเลขสมาชิก : 6

น้ำชามาแล้วครับ ท่านอา

มัวแต่เสริฟกาแฟ ท้องใส้ท่านอาก็รวนกันหมดพอดี

น้ำชาน้ำแข็งพร้อมแล้วขอรับท่าน

..................................ด้วยรัก...

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล

+Quote Post
zhant~
โพสต์ Jul 14 2009, 08:13 PM
โพสต์ #139

จาก : Bangkok 10160
หมายเลขสมาชิก : 25

QUOTE(prigtai @ Jul 14 2009, 04:24 PM) *

น้ำชามาแล้วครับ ท่านอา

มัวแต่เสริฟกาแฟ ท้องใส้ท่านอาก็รวนกันหมดพอดี

น้ำชาน้ำแข็งพร้อมแล้วขอรับท่าน

..................................ด้วยรัก...

กระซิบเบาๆนะคะ ตอนนี้คุณอาเข้าพรรษา
คงไม่เปรี้ยวปากอยากจิบน้ำชาเย็นเจี๊ยบเป็นวุ้นหรอกน่า
เรากระซิบแล้วน๊า....คุณอา biggrin.gif
เดี๋ยวก็มาค่ะ รออีกหน่อยนะ

081-4422-394

+Quote Post
prigtai
โพสต์ Jul 14 2009, 11:22 PM
โพสต์ #140

จาก : NO HORISON
หมายเลขสมาชิก : 6

เข้าพรรษา 3 เดือน แถมกฐินให้อีก 1เดือน รวมเป็น 4 เดือน

นอกพรรษา มีหลายเดือน

การบวชไม่จำเป็นต้องโกนหัวเข้าวัด ( อันนี้ท่านอาที่เคารพผู้หนึ่งบอกเอาไว้ )

4 เดือนที่เห็นน่าจะทำให้คลายกังวลไปเยอะ

แต่ก็อีกนั่นแหละ ปัญหาไม่ได้อยุ่ที่เวลาหรือสถานที่ ไม่ได้อยู่ที่การกระทำด้วย

พระอาจารย์จี้กงท่านว่า ตายแน่ๆทุกคน จะกังวลไปใย กับชื่อ วันเกิด เวลาตกฟาก

หรือแม้แต่ ชีวิตที่ต้องดำเนินไป

................................ด้วยรัก...

เราเกิดเป็นมนุษย์มีความสูงศักดิ์มาก แต่อย่านำเรื่องของสัตว์มาประพฤติ
มนุษย์ของเราจะต่ำลงกว่าสัตว์ และจะเลวกว่าสัตว์อีกมาก
เวลาตกนรกจะตกหลุมที่ร้อนกว่าสัตว์มากมาย อย่าพากันทำ

หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล

+Quote Post

14 หน้า V  « < 5 6 7 8 9 > » 
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 24th October 2014 - 06:59 PM