IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

เหรียญ หลวงตาเก่ง ธนวโร ก่อเกิด "ปาฏิหาริย์" แล้ว
poon789
โพสต์ May 29 2009, 05:43 PM
โพสต์ #1

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 11

laugh.gif เหรียญ หลวงตาเก่ง ธนวโร ก่อเกิด "ปาฏิหารย์" แล้ว

โดย poon789

ผมเคยถามว่า หลวงตาเวลาเสกพระอัญเชิญบารมีพระหรือเปล่า ?
ท่านกล่าวว่า ใช่ เวลาเสกท่านอัญเชิญบารมีพระ พร้อมสวดคาถาอัญเชิญพุทธคุณ ธัมมคุณ สังฆคุณ ให้ผมด้วย

ถ้าใครเป็นแฟนชาวเว็บ อำพลเจน คงรู้จักหลวงตาเป็นอย่างดี !
หลวงตาท่านเป็นพระที่ธรรมดาในความไม่ธรรมดา
ท่านเป็นลูกศิษย์ ญาท่านพรหมมา กับ พระครูวิโรจณ์รัตโนบล ท่านเมตตากับลูกศิษย์ลูกหามาก ท่านเมตตาผมจนบางครั้งผมก็ไม่อาจกลั้นน้ำตาได้

มีคนจากอุบลราชธานีเป็นญาติของผมโทรมาบอกว่า เหรียญหลวงตาก่อเกิดปาฏิหารย์แล้ว

ผมตกใจมาก

เคยมีครูบาอาจารย์บอกว่าเหรียญนึ้พลังดีมาก มีปาฏิหาริย์แล้วน่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า มีท่านหนึ่งมากราบหลวงตา หลวงตาท่านมอบเหรียญให้เหรียญหนึ่ง ไปไว้บูชา ปรากฏว่ารถของเขาไปชนกับรถคนอื่น รถมีสภาพเละทั้งคัน แบบว่า ถ้ารอดก็ดวงดี ตัวเขาไม่เป็นอะไรเลย ห้อยไว้อยู่องค์เดี่ยวคือเหรียญหลวงตา เขาได้มากราบสักการะหลวงตาแล้วบอกว่า หลวงปู่ขอบคุณครับ ที่ช่วยชีวิตผม
ท่านบอกว่า อะไรเราไม่ได้ช่วย
เขาบอกว่า ก็ผมห้อยเหรียญหลวงปู่องค์เดียว
ท่านบอกว่า ดวงเอ็งไม่ถึงฆาต เอ็งเลยไม่ตาย
แสดงให้เห็นว่า ท่านไม่เคยโอ้อวดตัวท่านเลยว่าท่านช่วย แล้วผมเชื่อว่าด้วยอำนาจพระพุทธคุณ พระธัมมคุณ พระสังฆคุณที่หลวงตาเคยกล่าวไว้ ได้ช่วยชีวิตเขาไว้ บวกด้วยอำนาจจิตของหลวงตาด้วย

หลวงตาท่านได้บอกกับคณะศิษย์ว่า "ท่านจะทำสีผึ้งท่าจะทำครั้งเดี่ยวแล้วจะไม่ทำอีก เข้าพรรษาให้เอามาเอากัน ยังใส่คาถาไม่เสร็จ "
ใครอยากได้ของดีก็มาเอากันที่วัดเข้าพรรษาน่ะครับ

อีกเรื่อง ถ้าไปกราบหลวงตาแล้วเห็นท่านพักผ่อน ก็อย่าไปรบกวนธาตุขันธ์ท่านมาก ท่านก็ชราภาพมากแล้ว จะ 90 แล้วน่ะครับ สุขภาพก็ไม่ค่อยดี ก็อย่าพยายามรบกวนท่านมากจะหาบาปใส่ตัว
เพราะท่านก็บ่นๆๆกับผมว่า "ใครมาจากไหนก็ไม่รู้ มาจากกรุงเทพก็มี เราไม่รู้จักเลย" เพราะเวลาญาติโยมมาท่านก็ไม่เคยบ่นว่าจะไม่รับแขก รับทั้งวันทั้งคืนจนไม่ได้พัก ผมคิดว่าอย่างน้อยไปกราบท่านก็อย่ารบกวนธาตุขันธ์และอย่าไปเย็นหรือดึกๆๆ เพราะเป็นเวลาพักผ่อนของสงฆ์
ใครได้เหรียญรุ่นแรกของหลวงตาไปก็คงปิติดีใจกันนะครับ
สวัสดี

คุณ admin ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ May 29 2009, 08:32 PM
เหตุผลที่แก้ไข: ไฟล์ภาพค่ะ
Go to the top of the page

+Quote Post
3 หน้า V  < 1 2 3 >  
Start new topic
คำตอบ (20 - 39)
za_arnt
โพสต์ Jun 1 2009, 09:36 PM
โพสต์ #21

สมเด็จเจ้าพระยา

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160
หมายเลขสมาชิก : 43

George

ไปอุบลคราวหน้าเห็นทีต้องกวน ท่านผู้เฒ่าพาไปทำบุญด้วยแล้วล่ะ

พูดถึงหลวงปู่สังข์ จำได้ว่าเวลาท่านเสกพระ ท่านจะเอาพระองค์โตๆนัยว่าเป็นของญาท่านดีโลดมาแนบกับพระที่จะเสกแล้วว่าคาถาดังๆ

จำได้เลือนๆว่าพระนั่นเป็นรูปทรงสามเหลี่ยมคล้ายๆพระตรีกาย

บัดนี้ท่านมรภาพไปแล้วป่านฉะนี้พระองค์นั้นจะไปอยู่แห่งใดหนอ

รูปเหมือนหลวงปู่ใบฎีกาสังข์ ฐิตธมฺโม วัดท่าช้างใหญ่ จ.อุบลราชธานี ฝีมือท่านผู้เฒ่า
ปล.กระผม กะ อาแอ๊ดยังไม่มี

--------------------

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:42 AM
โพสต์ #22

จาก : ❤4 ซ.เพชรเกษม 46/1 แยก 2 บางหว้า ภาษีเจริญ 10160

poon789

"นี่มันอะไรก็ไม่รู้..ฮื๊อ" ทำท่าเหมือนกำลังหงุดหงิดรำคาญคนกวนใจ
55555+++++ หลวงตาเล่นฤทธิล่ะสิครับ ท่านจับพลังพระได้น่ะครับ เวลาท่านไปเดินลานพระเครื่องเนี่ยเวลาเจอพระที่ไม่ได้รับการปลุกเสก
ท่านจะเหมือนหงุดหงิดนิดหน่อยครับเหมือนเอาพระที่ไม่ได้รับการปลุกเสกมาหลอก คน ท่านไม่ชอบ ท่านเป็นคนที่รักครูบาอาจารย์มากวันนั้นผมต้องไปเดินลานพระเครื่องกลับท่าน ท่านเห็นเหรียญญาท่านดีโลดท่านรีบเช่าบูชาเลยและท่านก็มาบ่นกับตาผมว่า เราเช่าเหรียญครูบาอาจารย์เรา เราทนไม่ได้ที่มัมเอาเหรียญครูบาอาจารย์เรามาขายกิน ท่านพูดทํานองนี่ เพราะเป็นเหรียญครูบาอาจารย์เราเลยเอา ครับ..............

ผมซึ้งมากเลย

ธรรมะที่ท่านสอนคราวนี้เกี่ยวกับการกัตญญูทําให้ผมรู้ว่า

"ความกัตญญูต่อครูบาอาจารย์เป็นสิ่งทีดีถ้าเรานึกถึงครูบาอาจารย์และเคารพท่านวิ
ชาที่ครูบาอาจารย์
ของเราประสิทธิ์ให้ก็จะขลังตลอดเวลาเพราะครูบาอาจารย์เราจะมาช่วยตลอดเวลาเหมือนหลวง
ตาเก่ง
ที่มีความกัตญญูต่อครูบาอาจารย์ทําให้ท่านขลังและยืนยงจวบถึงทุกวันนี้"

หลวงตาเก่งเมตตาดั่งพระโพธิ์สัตว์

ทําไมผมถึงบอกว่าเมตตาดั่งพระโพธิ์สัตว์เพราะความเมตตาของท่าน
หาประมาณไม่ได้จริง ๆ จนเหมือนพระโพธิ์สัตว์

เพราะเวลาผมขออะไรท่านให้ทุกครั้ง

มีวันหนึ่งผมอยากได้เกศาหลวงตา ผมขอเกศาหลวงตาทั่งที่ ๆ
วันนั้นไม่ใช่วันพระท่านโกนให้ผมต่อหน้าต่อตา ความเมตตาหาประมาณไม่ได้แม้ธาตุขันธ์ท่านจะแก่แล้วท่านก็ยังรับแขกอยู่
ไม่เหมือนพระหลายๆรูปเมื่อแก่แล้วไม่ยอมรับแขกครับ

ท่านเป็นคนที่ไม่ชอบพูดน่ะครับสงสัยท่านคนถูกชะตากับคุณอาท่านก็เลยพูดเยอะ
หน่อยคนที่แถบพิบูลกลัวหลวงตาเก่งมากเวลาท่านเอ็ดคนจะกลัวกันมาก

ความเมตตายังไม่สิ้นสุดเวลาคนขโมยผลไม้รากไม้โดยไม่ขอ ท่านก็ให้โดยไม่คิดว่าเป็นการขโมยแถมยังให้พระเครื่องทุกๆๆคนโดยไม่ต้องเสียตัง

ท่านเป็นที่ไม่ยึดติดเงินทองตอนแรกผมคิดว่าท่านยึดติดแต่พอมาอยู่กับท่านๆๆนาน
จึงรู้ว่าไม่ยึดติดอะไรเลย แม้แต่ยศพระครูคนมอบให้ท่านหลายรอบท่านก็ไม่เอา และ
ถ้าท่านจะดังจริงท่านก็ดังได้แต่ท่านไม่ชอบอวดอุตริและเวลาจะสร้างพระให้ท่าน ท่านจะให้คนที่สร้างเพื่อไม่หวังผลแต่ตัวเอง

อิอิ รอคุณจะมาสร้างพระให้หลวงตาอยู่มวลสารต้องสุดยอดแน่นอน
อ้อลืมไปอย่างนอกจากคุณอาอําพลแล้ว
ห้ามคนอื่นใช้ชื่อผู้รับเหมากรุงเทพ กับ ไอ้อ้วนไปอ้างเด็ดขาดเพราะผมกลัวโดนเอ็ด

~@ WELCOME TO AMPOLJANE.COM @~

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:45 AM
โพสต์ #23

poon789

กฏอันเคร่งคัดเวลาไปอยู่กับหลวงตาหลวงตาไม่ได้ตั้งแต่เวลาจะไปอยู่กับหลวงตา
ขอให้ทุกท่านปฏิบัติดังนี้และจะเป็นผลดีแก่ทุกคนน่ะครับ

ผมได้พิจารณาเกี่ยวกับที่หลวงตาเก่งสอนผมบวกกับความอาถรรพ์ของที่นั้นครับ
ได้กฏออกมาสองสามกฎคืออยู่ที่นั้น
1. ห้ามหยิบของมั่วซั่วต้องได้รับการอนุญาต ก่อน
2. ห้ามยุ่งของท่านและเปิดตําราของท่านโดยไม่ได้รับอนุญาต
.....บางคาถาเป็นคาถาเฉพาะตนหรือบางอย่างเป็นไสย์เวทย์
3. คือห้ามขโมยในวัด คนที่ขโมยจะมีอันเป็นไปมีประสบการณ์เยอะมากเพราะของท่าน
.....ท่านฝากไว้กับเทวดาและผีสางนางไม้ให้ปกป้องของไว้

ไปกราบท่านก็เป็นสิริมงคลแล้วครับ
อันที่ผมเขียนเนี่ย ผมเตือนคนที่ไปขโมยของท่านน่ะครับ

เรื่องหวยท่านก็สุดยอดน่ะครับเอิก ๆๆคอหวยอย่าพลาด

คุณอาเมื่อไรจะเล่าเรื่องหลวงตาอีกอ่ะครับรออยู่ครับ

Ampoljane

poonเล่าไปก่อนนะ

ช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อย

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:49 AM
โพสต์ #24

poon789

คุณอาจะมาเล่าได้ยังครับ รออยู่อิอิอิ

อ้อมีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับบบบบบคือว่ามีศิษย์สายหลวงปู่บุญเพ็ง กัปปโก อ.ได้จับพลังตะกรุดของหลวงตาเก่งที่มีดอกเดียวในโลกซึ่งหลวงตาท่านทําเอง
ปรากฏอ.อุทายว่าตะกรุดนี่แปลกตะกรุดของบางองค์พลังจะสูงปลิดและหายไป
แต่ของหลวงตาสูงขึ้นสูงแล้วยังแพร่จนไม่มีสิ้นสุดสุดยอดจริงงำไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

อ.เอ่ยปากถ้าได้ตะกรุดน่ะจะเอาตะกรุดหลวงตาแควนเลยแทนตะกรุดองค์อื่นซึ่งมีหลวงปู่คณ
าอาจารย์เยอะมาก

มาต่อเรื่องหลวงตาเก่งกันต่อ อา คิดถึงคุณอาจังไม่ได้เข้ามาคุยคิดถึงมาเลย

เรื่องหลวงตาเก่งต่อเลย
เร็วนึ้ๆคุณอาได้ไปหาหลวงตาเก่งหรือป่าวครับ

ความเมตตาหลวงตาเก่ง

ท่านเป็นพระที่เป็นตัวแบบเป็นตัวอย่างให้พระสมัยปจัจุบันได้ท่านเป็นพระที่ ไม่แบ่งชั้นวรรรณะ
ใครอยากได้อะไรก็ให้ท่านไม่สนเงินทองๆๆ แม้คนจะไม่ถวายเงิน
ท่านก็มอบ เหรียญให้ด้วยความเมตตาบางครั้งท่านมีเจโตอยากรู้ว่าเราอยากได้อะไรท่านก็ให้ความให้
ก็ท่านเนี่ยไม่มีประมาณจริงๆๆครับยาไทย
< สมุนไพรโบราณ หรือ ต้นไม้หายากท่านก็ให้บางครั้งให้สรรพคุณบอกวิธีส่วนผสมยาอีก ผมถึงรักท่านมากครับ แก้คุณไสย์ท่านก็แก้ให้
แม้ท่านแก่ท่านก็ยอมเอาธาตุขันธ์ที่แทบจะไม่ไหวช่วยรักษา ถึงพลังจิตท่านจะแก่กล้าแต่สังขารก็ร่วงโรยทุกวัน
เวลาท่านใช้ก็เป็นการเบียนเบียดธาตุขันธ์ท่าน ให้ไม่สบายเยอะขึ้นนี่แหละคือความเมตตาของหลวงตา<

ธรรมะหลวงตา

"เราให้เขา เขาให้มากกว่าเรา"

พิจารณาดูน่ะครับ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:53 AM
โพสต์ #25

poon789

หลวงตาเก่ง ธนวโร พระอริยะ ผู้มีญาณดั่งตาเห็น

โดย ผู้ตามหาพระดีเมืองอีสาน (poon789)

การที่ผมได้มาอยูเว็ปเดือนด้วยแรงบันดาลใจนึ้นั้นอบอุ่นมากครับการเขียนก็ เขียนมาหลายคั้งแล้วผมจะพยายามเขียนจนหมดเปลือกแล้วจะนําองคือื่นมาเล่าให้ ฟังน่ะครับ

หลวงตาเก่งกับหลวงปู่ผาง วัดอุดมคีรีเขต

หลวงตาบอกว่าหลวงตาผางสหธรรมิกกันตอนที่หลวงตาผางยังอยู่อุบลเป็นเพื่อนตอน นั้นเราไปหาหลวงตาผางเราไม่ได้เอาวิชาหรอกต่างคนต่างมีแต่เราไปเอาธรรมะตอน หลังหลวง
ตาผางไปอยู่อีสานเหนือ(ขอนแก่น)ครับ

ต้องขอโทษคุณอาอําพลอย่างสูง และพี่ๆๆน้าๆๆ อาๆๆ ที่ผมไม่ได้อัพเรื่องหลวงตาเก่งมานานส่วนหนึ่ง
คือผมได้เล่าไปหมดแล้วแต่วันนึ้ผมจําได้อีกหลายเรื่องที่งไม่ได้เขียนครับคุณอาอําแล
ะพี่ๆๆสบายดีมั่ยครับช่วยเข้ามาทักทายด้วยน่ะครับ

เรื่อง พระอรหัตถ์ ..........

ข้าพเจ้าได้เดินทางไปกับหลวงตาและระหว่างนั้นข้าพเจ้าได้ถามเรื่องพระอรหัต ถืหลวงตาท่านได้กล่าวว่า ฉันก็อยากเป็นพระอรหัตถ์
แต่ไม่รู้ว่าฉันจะได้เป้นรึป่าว พระอรหัตถ์เป็นยากน่ะ ผมเลยจะถามเรื่องสัยโยชณ์สิบท่าน ท่านรู้ทันผมว่า
ไอ้อ้วนมัมชอบามคําถามแพลงที่คนไม่กล้าถาม ท่านก็เลยบายเบี่ยงไม่ตอบ ท่านคงรู้ว่าผมอยากท่านกล่าวถึงคุณธรรมของท่าน

ท่านเคยพูดกับผม

ญาณโลกีย์น่ะไม่ใช่ทางหลุดพ้น

เรื่องเงินๆๆทองไม่ใช่ของที่น่ายึดติด

ท่านแสดงถึงความไม่ยึดติดเรื่องเงินทองผมไปกราบท่านและถามถึงท่านว่าทําไม ถึงไม่คิดตังส์เวลาคนมาเช่าวัตถุมงคลท่านบอก
'เราให้เขา เขาให้มากกว่า "ท่านไม่ยึดติดเงินเลยใครจะให้ก็รับไม่ให้ก้ไม่เอาของทุกอย่างท่านแจกฟรีทุก
งานประจําปีท่านจะแจกขนมเป้นกองข้าวสารอาหารด้วยตัวท่านไม่ยึดติดของอะไรๆๆ ท่านก็แจกครับ< เรื่องทานบารมีผมว่าสําคัญน่ะครับสําหรับผม

01.08.2008 20:59

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:55 AM
โพสต์ #26

poon789

จ้าง 5000

หลวงตาเก่งท่านเล่าว่ามีคนกรุงเทพมัมมาบอกกูว่าจ้างหลวงปู่ ถ่ายรูป 5000ครับ จะนําไปลงหนังสือ หลวงตาท่านบอกว่า "ไม่เอากูบ่ให้ถ่าย กูบ่เอาเงิน" ท่านบอกผมว่า "เงินทอง ลาภยศน่ะไม่ใช่ของยึดติด" หลวงตาเก่งท่านจะชอบแจกของเวลาผมไปที่หนึ่งรับขนมมาเต็มรถเลยครับ พระชอบแจก ไม่ใช่พระเก็บ

29.09.2008

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:58 AM
โพสต์ #27

poon789

โห ไม่มีใครเข้ามาอ่านเลย sad.gif sad.gif หมดกําลังใจในการเขียน แงๆๆๆ สงสัยคงต้องเลิกแล้วครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ผมได้มีโอกาศได้รับฟังเรื่องใหม่จากหลวงตาท่านมาเชิญรับฟังได้เลยครับ

สม ! กับเป็น"ศิษย์พ่อใหญ่ถ่านวิโรจณ์" กับ สงครามอินโดจีน

สงครามอินโดจีนเป็นสงครามหนึ่งที่ถือว่าโหดร้ายเพราะเป็นสงครามที่ถือว่าแม้ แต่พระสงฆ์ก้ไม่เว้นซึ่งในสงครามอินโดจีนนั้น หลวงตาท่านก็ถูกพวกทหารจับซึ่งมัมได้จับหลวงตามัดไว้กับเชือกไม่ให้เขยื้อน ได้แล้วมัมก้นําปืนมายิงหลวงตาปรากฏว่ายิงไม่ออกเพราะไปยิงต้นไม้ยิงออก ได้ลองยิงหลวงตาอีกทีก็ไม่ออกลองอีกครั้งปรากฏปืนแตกคามือคนที่ยิงตอนหลัง และท้ายที่สุดเขาก็ได้มาขอขมาหลวงตาครับ

เทวดาช่วยหลวงตา

ท่านผู้อ่านเคยได้ยินคําๆๆหนึ่งมั่ยว่า"ผู้ใดรักษาศิลบริสุทธิ์แล้วไซร้ผู้ นั้นย่อมมีเทวดามาอารักขา" หลวงตาได้เมตตาเล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า ท่านได้ประสบอุบัติเหตุตกน้ำ ซึ่งท่านได้เล่าว่าตอนที่ท่านตกน้ำเทวดาได้นําผ้าขาวมาช่วยท่านเพื่อให้ท่าน ข้ามฝั่งได้ ซึ่งเรื่องนึ้สอนให้ข้าพเจ้ารู้ว่า สุภาษิตที่ว่า

คนดีผีคุ้มนั้นเป็นเรื่องจริงๆๆครับ

28.10.2008

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 04:59 AM
โพสต์ #28

Ducklast.

หลานpoon789บ่นน้อยใจว่าไม่มีใครเข้ามาอ่าน
ความจริงมี แต่เขาไม่เข้ามาคุย เขาตั้งใจอ่านเงียบๆทั้งนั้น
เขียนต่อไปนะ
ใช่แต่คนเท่านั้นที่อ่าน
เทวดาก็อ่านเหมือนกัน

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:03 AM
โพสต์ #29

zhant

Originally written by: poon789
เทวดาช่วยหลวงตา

ท่านผู้อ่านเคยได้ยินคําๆๆหนึ่งมั่ยว่า"ผู้ใดรักษาศิลบริสุทธิ์แล้วไซร้ผู้ นั้นย่อมมีเทวดามาอารักขา" หลวงตาได้เมตตาเล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า ท่านได้ประสบอุบัติเหตุตกน้ำ ซึ่งท่านได้เล่าว่าตอนที่ท่านตกน้ำเทวดาได้นําผ้าขาวมาช่วยท่านเพื่อให้ท่าน ข้ามฝั่งได้ ซึ่งเรื่องนึ้สอนให้ข้าพเจ้ารู้ว่า สุภาษิตที่ว่า

คนดีผีคุ้มนั้นเป็นเรื่องจริงๆๆครับ

คนเรามีศีลก็เทวดารักษาแล้วค่ะ
คนดีผีคุ้มจริง ๆ บางครั้งมาเป็นกลิ่น(น่ากลัว) จริง ๆแล้วคนดีก็กลัวผีน๊ะ
เวลาไปไหนจะบอก มาแบบไหนก็ได้แต่อย่าให้เห็น กลัวจร้า

ใช่แล้วอย่างโพสต์ข้างบนว่า มาเป็นกำลังใจนะคะ
เพราะขณะเราพิมพ์ ก็เป็นสุข คนที่เข้ามาอ่านก็เป็นสุข
ฉนั้นความสุขจะอยู่ที่ตัวเรา กะ ผู้อ่านที่มีความสุขแบบเงียบ ๆ ด้วยกันค่ะ

เจริญธรรม + เทวดารักษาค่ะ

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:05 AM
โพสต์ #30

poon789

หลวงตาจะเมตตาสอนเสมอว่า ...........

ถ้าคนไม่ดีไปหาพระก็ไม่ดี ถ้าคนดีไปหาพระก็ดี ขอให้พวกเจ้าจงปฏิบัติและจงรักและเคารพพ่อแม่สูงสุดรักพ่อ-แม่ให้มากกว่าพระ พระไม่ได้หาข้าวให้แกกินน่ะเว้ย

11.11.2008

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:09 AM
โพสต์ #31

ใบบัว

เข้ามาอ่านจ้ะ...แต่อ่านในใจ...เงียบๆ..

นายบุญคุ้ม

wink.gif เข้ามาให้กำลังใจครับ

มนัส

กำลังใจทยอยหลั่งไหลมา.....แต่คุณ poon789หายไปไหน..... tongue.gif
........ tongue.gif

หลวงตาจะเมตตาสอนเสมอว่า ...........

ถ้าคนไม่ดีไปหาพระก็ไม่ดี ถ้าคนดีไปหาพระก็ดี
ขอให้พวกเจ้าจงปฏิบัติและจงรักและเคารพพ่อแม่สูงสุด
รักพ่อ-แม่ให้มากกว่าพระ พระไม่ได้หาข้าวให้แกกินน่ะเว้ย

zhant

น่าจะเพิ่งเปิดภาคเรียนค่ะ
เดี๋ยวเสาร์ อาทิตย์ น้องpoon789 มาต่อแน่ ๆ
biggrin.gif ลุง ป้า น้า อา รออยู่นะจ๊ะ biggrin.gif

14.11.2008

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:14 AM
โพสต์ #32

poon789

ครับ ขอโทษด้วยครับเปิดภาคเรียนอยู่ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเศร้าใจ

ต่อครับ

หลวงตาเก่ง ธนวโร กับครูบาอาจารย์

หลวงตาท่านเป็นพระที่มีความกัตญญูกตเวทีสมกับที่หลวงพ่อมหาอําพันวัดเทพศิริ นทร์เคยกล่าวว่า ความกัตญญูกตเวทีเป็นรากแก้งของคนดี เวลาท่านผู้ถึงครูบาอาจารย์นั้นท่านจะพูดให้ความเคารพและสิ่งตราตรึงในใจ ท่านคือวันวานที่ท่านเคยปรนนิบัติรับใช้ศึกษาวิชาจากพระครูวิโรจร์ซึ่งท่าน ไม่ห่วงวิช
าเลย< มีบางคนถามว่า มีทําไมหลวงตาไม่เคยถ่ายทอดวิชาให้ใครท่านบอกว่า
วิชาพวกนึ้ให้ไม่ได้เพราะมัมจะทัให้ทําอะไรไม่ขึ้น แต่ในบางครั้งถ้าท่านเห็นว่าลูกศิษย์จะมีเคราะห์ท่านก็จะเมตตาสอนวิชาไว้ ป้องกันตัว ซึ่งในสายญาท่านดีโลดไม่ใช่ว่าจะเก่งด้านอาคมอย่างเดี่ยวแต่ในด้านกรรมฐานก็ ไม่แพ้กัน ถึงขนาดหลวงพ่อพุธ ท่านกล่าวว่า เราได้กลดครูบาอาจารย์เราปลื้มมาก กลดนั้นคือกลดของ "ญาท่านด๊โลด" ซึ่งในด้านกรรมฐานนั้นหลวงตาท่านเมตตาสอนผมว่า ให้ภาวนาเพราะการภาวนาเป็นบ่อเกิดแห่งปัญญาครับ

16.11.2008

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:16 AM
โพสต์ #33

poon789

ในวัดมาฆบูชา จะมาเล่าเรื่องหลวงตาต่อ

สุขภาพ หลวงตา เป็นอย่างไร ใน ปี้นึ้ ?

หลวงตาท่านแข็งแรงดีครับแต่ก่อนมีโรคชรามาแรกซ้อนมากแต่สุขภาพดีคือว่าท่านขึ้นกุฐิไ
ม้เองโดยไม่ต้องมีคนพยุงครับบบบบบบบบบบบบบ

10.02.2009

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:20 AM
โพสต์ #34

poon789

ตอนนึ้ไม้รู้จะเขียนอะไรดีครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
26.02.2009

zhant

ohmy.gif ปีนี้ท่านอายุเท่าไรแล้วคะ น้องปูน

poon789

น่า จะ 87 แล้วครับ ท่านชราภาพมากแล้วครับ แต่ท่านยังแข็งแรงเดินเหินไปมาได้อย่างสะดวกผมเป้นห่วงท่านมากๆๆๆแต่ไม่มี เวลากลับไปหาท่านเลย นึกถึงท่านจังเลย "เวลายึ้ม" บางคนบอกว่าเหมือน "หลวงปู่มั่น" เลย

21.03.2009

+Quote Post
za_arnt
โพสต์ Jun 2 2009, 05:28 AM
โพสต์ #35

poon789

ข่าวด่วน

ผมได้ไปกราบสักการะหลวงตาท่านอาการทรุดเลยครับ เดินไม่ได้ พึ่งออกจากห้องไอซียู่3-4 เดือนที่แล้วแต่ท่านเดินไม่ได้เลยครับ ผมเลยต้องซื้อรถเขนให้ท่าน ร่างกายนี่เป็นของไม่เที่ยงจริงๆๆๆ สมัยที่ท่านแข็งแรง ความรักและเมตตาท่านมากมายเหลือเกิน แต่วันนึ้ท่านเดินไม่ได้แล้ว แงๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าใครเป็นลูกศิษย์ลูกหากก็รีบไปเยี่ยมเยียนน่ะครับแล้วก็ดูแลทนุทะนอมให้ ท่านอยู่นานๆๆ

24.04.2009

-------------~-@~----------------

poon789

ตอนนึ้ท่านพักอยู่ที่วัด พึ่งออกมาครับ

18.05.2009 15:48

+Quote Post
poon789
โพสต์ Jun 2 2009, 07:54 PM
โพสต์ #36

หมายเลขสมาชิก : 11

ลองไปกราบท่านดูน่ะครับ

+Quote Post
roaddog
โพสต์ Jun 14 2009, 01:18 PM
โพสต์ #37

หมายเลขสมาชิก : 73

ขอให้หลวงปู่หายเร็วๆนะครับ อยู่เป็นเนื้อนาบุญให้กับโลก

+Quote Post
Tippayarn
โพสต์ Jun 21 2009, 04:52 PM
โพสต์ #38

คุณพระ

จาก : เธ›เธฒเธเน€เธเธฃเน‡เธ”
หมายเลขสมาชิก : 20

อ่านเรื่องของ poon789 สนุกมากไม่น่าจะอายุ 13 เลยนะเขียนเหมือนคนเกิดมานาน น่ายกย่องตรงที่สนใจเรื่องพระ อ่านแล้วอยากไปอุบลไปกราบท่านไปทำบุญ

ถ้าเป็นไปได้อยากไปนิพพาน

+Quote Post
nung
โพสต์ Jun 21 2009, 08:45 PM
โพสต์ #39

จาก : กรุงเทพฯ
หมายเลขสมาชิก : 80

ตอนนี้สุขภาพของหลวงตาเก่งเป็นยังไงบ้างครับ อ่านแล้วอยากไปกราบท่านบ้างผมก้อตามหาครูบาอาจารย์ที่เก่งๆๆอยู่เหมือนกันครับ

+Quote Post
ท.สายวัด
โพสต์ Feb 20 2012, 07:35 AM
โพสต์ #40

หมายเลขสมาชิก : 832

ประวัติหลวงปู่เก่ง ธนวโร

หลวงปู่เก่ง ธนวโร หรือ อีกนามว่า หลวงปู่ไก่ชน ถือเป็นพระอริยะสงฆ์ที่สืบทอดจริยาวัตรปฏิบัติจากครูบาอาจารย์ได้ดีเยี่ยม ท่านเป็นศิษย์พระครูวิโรจน์รัตโนบล (ญาท่านดีโลด) อดีตเจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี สืบทอดวิชาตำรายันต์ฝังดาบ ทำหลักเขตบ้าน เรียนวิชาสายมหาปราบ แก้ที่แก้ทาง ที่มีเจ้าที่ดุร้าย จากญาท่านพรหมา วัดบ้านระเว และญาท่านรัตน์ วัดบ้านหัวดอน พระอุปัชฌาย์ เป็นผู้มีความเคารพในวิชาและศรัทธาในหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จังหวัดชัยนาท หลวงปู่ท่านสามารถขับไล่ผี ปราบผีดุร้าย และนั่งทางในหยั่งรู้ เรื่องราวต่างๆได้ล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ ในสมัยก่อนแถบพิบูลมังสาหารจะได้ยินชื่อพระที่โด่งดังสามองค์ด้วยกัน หลวงปู่แพง ญาท่านสวน หลวงตาเก่ง ท่านเป็นคนที่สมถะเรียบง่าย มีเมตตาสูง อ่อนน้อมถ่อมตน ปัจจุบัน(๒๕๕๕) หลวงปู่เก่งท่านมีอายุ ๘๙ ปี และมีอายุพรรษา ๖๘ ปี เป็นเจ้าอาวาสวัดกิตติราชเจริญศรี ( วัดบ้านนาแก ) หมู่ ๑ ตำบลระเว อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี
ชีวประวัติและปฏิปทา
หลวงปู่เก่ง ธนวโร เกิดเมื่อวันอาทิตย์ ที่ ๙ เดือนกันยายน ๒๔๖๖ แรม ๑๔ ค่ำเดือน ๙ ปีกุน เป็นวันธงชัย ในตระกูล “วงศ์สวัสดิ์” โดยมีพี่น้อง ๖ คน ในวัยเด็กหลวงปู่เก่งเป็นเด็กรูปร่างผอมบาง ตัวเล็กคล่องแคล่ว มีจิตใจกล้าหาญเด็ดเดี่ยว
เมื่ออายุได้ ๑๘ ปี ได้บรรพชาเป็นสามเณรโดยมีญาท่านพรหมา เจ้าอาวาสบ้านระเว เป็นพระอุปัชฌาย์ หลังจากบรรพชาเป็นสามเณร ในขณะนั้นหลวงพ่อพระครูวิโรจน์รัตโนบล(ญาท่านดีโลด) เจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานีในอดีต ได้เป็นประธานในการสร้างอุโบสถบ้านโพธิ์ศรี และบุรณะอุโบสถเก่าแถบตำบลโพธิ์ศรีและตำบลระเว เมื่อมีพระเถระผู้ใหญ่มาในท้องที่พระสังฆาธิการในละแวกใกล้เคียงจึงได้ทำการต้อนรับ รวมทั้งญาท่านพรหมา และพระในปกครอง หลวงปู่เก่งในขณะนั้นเป็นสามเณรและทำหน้าที่อุปฐากพระอุปัชฌาย์ได้เห็นอาจริยาวัตรขอ
งพระเถระผู้ใหญ่ รวมทั้งพระครูวิโรจน์รัตโนบล ซึ่งท่านได้เห็นสามเณรเก่งก็เกิดความเมตตาเป็นอย่างยิ่ง และได้ทราบว่าเป็นคนที่มีต้นตระกูลมาจากบ้านกระโสบ- หมากมี่ อำเภอเมืองด้วยแล้ว จึงเอ็นดูเป็นพิเศษ
เมื่ออายุครบ ๒๐ ปี จึงได้เข้าอุปสมบทที่วัดบ้านหัวดอน โดยมีญาท่านรัตน์ เจ้าอาวาสวัดบ้านหัวดอน เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้ฉายาว่า “ธนวโร” แปลว่า ผู้มีทรัพย์อันประเสริฐ เมื่ออุปสมบทแล้วได้มาจำพรรษาที่วัดกิตติราชเจริญศรี บ้านนาแก
ศึกษาการปฏิบัติตามแนวทางของครูบาอาจารย์ได้ออกธุดงค์ไปในแถบแม่น้ำมูลตอนล่าง เลียบลำน้ำโขงตามรอยธรรมของหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น ข้ามไปในประเทศลาว ภูมะโรง เป็นระยะเวลา เกือบ ๑ ปี ในการเดินธุดงค์นั้นหลวงปู่ได้ติดเชื้อไข้มาลาเลีย แต่ยังฝืนเดินไปเรื่อยจนไข้ขึ้นหนักมากจึงได้กลับมาพักรักษาด้วยยาสมุนไพรจนหายขาด
หลังจากหายเป็นปรกติแล้วหลวงปู่เก่งสงสัยว่ารากไม้ทำไมจึงรักษาโรคต่างๆได้ จึงเรียนตำรายารากไม้จากพ่อหมอทุม ซึ่งเป็นชาวบ้านหนองโพ ตำบลโพธิ์ศรี และศึกษาวิธีการใช้ยารักษาคนกับอาจารย์เป็นระยะเวลา ๙ ปี จนมีความเชี่ยวชาญ และได้เรียนวิชายาสมุนไพรเพิ่มเติมจากหมอยาชาวจีนอีกเป็นระยะเวลา ๕ ปี จนมีความแตกฉานในเรื่องยารากไม้และยาสมุนไพรเป็นอย่างยิ่ง มีผู้ป่วยมารับการรักษามากและมีชื่อเสียงในขณะนั้น
ข่าวการรักษาคนป่วยของหลวงปู่เก่งได้ขยายไปในวงกว้างและมีผู้มารักษาเป็นจำนวนมาก ทราบข่าวถึงหูโจรใจบาปคิดว่าหลวงปู่คงจะมีเงินจากการรักษามาก จึงได้รวมตัวกันเข้าปล้นสะดมในเวลากลางคืนพวกโจรใจบาปทั้งหลาย ทั้งตี ทั้งฟัน ทั้งแทง และยิงกะเอาให้ตาย จนหลวงปู่สลบไปและรื้อค้นได้เงินไปจำนวนหนึ่ง และของมีค่าที่หลวงปู่เก็บรักษาไว้ไปอีกหลายชิ้น พอฟื้นขึ้นมาหลวงปู่มีอาการแค่หัวโน และถลอกตามแขนขานิดหน่อยเป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง
คนป่วยบางจำพวกที่รักษาด้วยยาสมุนไพรไม่หายคือคนป่วยโรคจิต คือโรคจิตเกิดจากธาตุในกายกำเริบ อีกอย่างคือโรคจิตจากการเข้าแทรกด้วยผู้มีอำนาจกว่า (ผีเข้า) และโรคจิตที่เกิดจากการกระทำหรือที่เรียกว่าคุณไสย์ ด้วยความ เมตตาหลวงปู่เก่งจึงรักษาด้วยการขับไล่ผีร้ายออกไป ตามวิชาครูธรรมที่ได้เรียนธรรมสายมหาปราบ จนมีผู้ที่ป่วยเป็นโรคจิตและถูกคุณไสยที่ญาติพามารักษาและมอบให้หลวงปู่รักษาเป็นจำน
วนมาก บางคนดุร้ายมากถึงกับต้องล่ามโซ่ติดกับต้นไม้ใหญ่ไว้(เป็นที่ชินตากับคนที่มาหาหลวงต
าในอดีต) หลวงปู่เก่งท่านก็เมตตารักษาด้วยพลังจิตควบคู่ไปกับยาสมุนไพรด้วย เมื่อหายขาดแล้วจึงได้ตามญาติมารับกลับไป หลวงปู่เก่งยังสามารถสื่อสารกับ เจ้าที่เจ้าทางได้ ปราบผีปอบ ผีเข้าเจ้าสูญ และทำหลักเขตหมู่บ้านตามตำราของอาจารย์พระครูวิโรจน์รัตโนบล (หลวงปู่ดีโลด) และ ญาท่านรัตน์พระอุปัชฌาย์
หลวงปู่เป็นผู้มีความเชี่ยวชาญในการรักษาด้วยยาสมุนไพร จึงมีผู้มาตามไปรักษาและตรวจเยี่ยมคนป่วยที่อยู่ต่างถิ่นระยะทางไกลและกันดาร “เจ้าสีหมอก” ม้าคู่บารมีหลวงปู่ได้เมตตาเล่าให้ฟังว่าเป็นม้าที่พยศและดุร้ายมากถ้าไม่ใช่เจ้าของ
มันจะกัดและไม่ยอมให้ขึ้นขี่ได้ง่ายๆ แต่วิ่งเร็วมากและมีความอดทนเป็นเยี่ยม หลวงปู่ขี่เจ้าสีหมอกไปรักษาคนป่วยในแถบ อำเภอเมืองอุบลราชธานี อำเภอนาจะหลวย อำเภอตระการพืชผล อำเภอเขื่องใน อำเภอพิบูลมังสาหาร อำเภอเดชอุดม โดยเฉพาะบ้านบักมาย บ้านเม็กกุดเลา บ้านเม็กน้อย บ้านเม็กใหญ่ อำเภอเดชอุดม และบ้านท่าช้าง อำเภอสว่างวีระวงศ์ จะนิมนต์หลวงปู่ไปเยี่ยมเป็นประจำทุกปี เวลาเทศกาลเข้าพรรษาจะมีคณะลูกศิษย์ที่ครอบขันครูรักษาจะมาส่งขันดอกไม้ประจำปีนับพั
นขัน
หลวงปู่เก่งยังเก่งเรื่องปลุกเสกวัตถุมงคล ด้วยความสมถะเรียบง่ายไม่โอ้อวด จึงมองเป็นเพียงแค่หลวงตาแก่ๆคนหนึ่ง แต่การปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงปู่มีพลังเข้มแข็งมาก และตั้งใจประคองจิตในเวลาปลุกเสก จนได้รับการนิมนต์ไปปลุกเสกวัตถุมงคลวัดอื่นอยู่เป็นประจำ
ในโอกาสมงคลอายุ ๘๙ ปีหลวงปู่เก่ง ธนวโร ในปี ๒๕๕๕ นี้ หลวงปู่ท่านได้เมตตาให้ทนายเสกสินธุ์ ยานุ และคณะศิษยานุศิษย์ที่เคารพและศรัทธา สร้างวัตถุมงคลที่ระลึก คือ รูปเหมือนรุ่น ๑ และพระขุนแผนเนื้อผงพุทธคุณ ๑๐๘ หลังไก่พระเจ้าห้าพระองค์ โดยใช้ชื่อรุ่น “เก่งแปดทิศ” เพื่อสมทบทุน กองทุนสุขภาพหลวงปู่เก่ง ธนวโร ๘๙ ปี พิธีปลุกเสกเดี่ยววาระแรก ในวันที่ ๓๐ มกราคม ๒๕๕๕ และวาระที่ ๒ ในวันที่ ๑๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕
ขอให้ อิทธิฤทธิ์ บุญฤทธิ์ และปาฎิหาริย์ จงบังเกิดมีแก่ทุกท่าน
ทนายเสกสินธุ์ ยานุ - สอบถาม - ศึกษาค้นคว้า - เรียบเรียงน้อมถวาย

ไฟล์ที่แนบมาด้วย
ไฟล์ที่แนบมา  P1040066.JPG ( 409.7กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1

+Quote Post

3 หน้า V  < 1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

RSS ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 22nd August 2014 - 02:58 AM