ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : เหรียญรู้ กับ หลวงปู่ชอบ
AmpolJane Community > ศาลาการเปรียญ > Q&A พระเครื่อง
สมเกียรติ7689
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกที่
โอ-อรรถพล
ช่วงนี้เห็นเหรียญนี้ออกมาตามแผงพระในตัวเมืองอุบลหลายเหรียญเหมือนกัน

เปิดราคาไว้แพงพอดู หลายพันบาท

แต่ไม่รู้ว่าแท้หรือไม่ เพราะดูไม่เป็น อิอิ ชะแว๊บผ่านไปผ่านมาเฉยๆๆ
มนัส
tongue.gif เท่าที่ทราบ...เหรียญรู้ของหลวงปู่หล้า ....

แต่เหรียญรู้หลวงปู่ชอบนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ.... cool.gif
QUOTE(โอ-อรรถพล @ Feb 1 2010, 10:24 PM) *
ช่วงนี้เห็นเหรียญนี้ออกมาตามแผงพระในตัวเมืองอุบลหลายเหรียญเหมือนกัน

เปิดราคาไว้แพงพอดู หลายพันบาท

แต่ไม่รู้ว่าแท้หรือไม่ เพราะดูไม่เป็น อิอิ ชะแว๊บผ่านไปผ่านมาเฉยๆๆ

พอดีผมได้เห็นเหรียญรู้ของหลวงปู่บุญหนาด้วยครับ เหมือนกันเกือบทุกอย่าง
แต่ผมไม่ได้หมายความว่าเหรียญรู้ไม่มีของปลอม
ช่วงเวลาที่ผ่านมาผมได้เหรียญเหรียญเนื้อเงินด้วย ผมก็เพิ่งรู้ว่ามีแต่บล๊อกไม่เหมือนกัน
ผมเคยโทรฯไปหาเจ้าของร้านแล้วขอคำแนะนำด้วย
มนัส
ถ้าจำไม่ผิด...ผู้สร้างเหรียญรู้น่าจะนำไปให้หลวงปู่หล้าปลุกเสก และก็ถวายให้หลวงปู่

นอกจากนั้นยังมีนำไปให้หลวงปู่ท่านอื่นปลุกเสกอีกด้วย

ผมจำแน่นอนไม่ได้...ส่วนเหรียญจะเหมือนกันเลย หรือมีทำโค๊ด หรือเพิ่มเติมอะไร นี่ผมไม่ทราบ

ครั้งแรกอ่านเจอจากบทความของอาอำพล...

ส่วนที่ว่ามีของหลวงปู่ท่านอื่นน่าจะอ่านจากที่เพื่อนๆโพสท์ในเว็ปสวนขลังเก่า..

ผมก็ชอบ...ชื่นชมคนที่คิดแบบ... cool.gif
prigtai
QUOTE(สมเกียรติ7689 @ Feb 1 2010, 11:21 AM) *
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกที่

ไม่มั่นใจส่งมาให้ผมรักษาไว้ให้ก่อน

จนกว่าจะมั่นใจก็ได้นะขอรับ อิอิ

.........................................ด้วยรัก...
มนัส
QUOTE(prigtai @ Feb 24 2010, 09:47 PM) *
ไม่มั่นใจส่งมาให้ผมรักษาไว้ให้ก่อน

จนกว่าจะมั่นใจก็ได้นะขอรับ อิอิ

.........................................ด้วยรัก...

ผมว่า....ถ้าผมเป็นคุณสมเกียรติ คงไม่มั่นใจว่าคุณพริกไทจะเก็บไว้จนผมมั่นใจ

ผมเกรงว่า...คุณพริกไทคงหยิบใส่ส่งให้ใครไปก่อนแน่ๆเลย..... cool.gif
ธีร์
แต่ที่แน่ ๆ เหรียญรู้ ของหลวงปู่ชอบไม่มีแน่นอนถ้ามีผมต้องเคยเห็น เว้นไว้แต่ว่าจะมีคนนำมาถวายให้ท่าน
prigtai
QUOTE(มนัส @ Feb 24 2010, 09:54 PM) *
ผมว่า....ถ้าผมเป็นคุณสมเกียรติ คงไม่มั่นใจว่าคุณพริกไทจะเก็บไว้จนผมมั่นใจ

ผมเกรงว่า...คุณพริกไทคงหยิบใส่ส่งให้ใครไปก่อนแน่ๆเลย..... cool.gif

ไม่หรอกขะรับ...

ไม่แน่ แหะ แหะ

QUOTE(ธีร์ @ Feb 25 2010, 11:21 AM) *
แต่ที่แน่ ๆ เหรียญรู้ ของหลวงปู่ชอบไม่มีแน่นอนถ้ามีผมต้องเคยเห็น เว้นไว้แต่ว่าจะมีคนนำมาถวายให้ท่าน

ใช่ๆๆๆๆลุงธีร์พูดถูก

ต้องมีใครนำมาถวายท่านแน่ๆ

เพราะหลวงปู่ชอบไม่มีโรงงานปั๊มเหรียญเอง... tongue.gif

เพราะฉนั้น ฟันธง rolleyes.gif

ต้องมีใครนำมาถวายท่านแน่ๆขอรับ อิอิ55555555

.....................................ด้วยรัก...
QUOTE(prigtai @ Feb 24 2010, 09:47 PM) *

ผมก็อยากจะส่งให้นะขรับ แต่ตัวกระผมต้องขอศึกษาวิชาในเหรียญรู้ธรรมก่อน
ยิ่งส่องยิ่งเห็นครับ "เห็นตัวหนังสือนะขอรับ"
พอศึกษาเสร็จเมื่อไหร่ ตัวกระผมจะส่งให้คุณpritai ขอรับ
แต่เกรงว่าตัวกระผมจะศึกษาเสร็จก็คงสัก 10-20ปี (หรืออาจจะ 40-70ปี)ถึงจะรู้ความหมายในเหรียญขอรับ
แล้วตัวกระผมจะส่งให้คุณ prigtai แน่ๆขอรับ ((ว่าแต่คุณ prigtai ต้องรอรับด้วยนะขอรับ) laugh.gif
QUOTE(มนัส @ Feb 24 2010, 09:54 PM) *

แม่นแล้วครับ คุณมนัส คิดถูกต้องแล้วเหมือนผมคิดเลย
QUOTE(มนัส @ Feb 1 2010, 10:29 PM) *
tongue.gif เท่าที่ทราบ...เหรียญรู้ของหลวงปู่หล้า ....

แต่เหรียญรู้หลวงปู่ชอบนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ.... cool.gif

ขออภัยครับ พอดีจะลงรูปทั้ง เหรียนรู้ กับ เหรียญหลวงปู่ชอบครับ
QUOTE(ธีร์ @ Feb 25 2010, 11:21 AM) *

ขออภัยครับ คุณธีร์ พอดีผมพิมพ์ติดกันเลยทำให้เข้าใจผิด พอดีผมจะลงรู้เหรียญรู้ กับ เหรียญหลวงปู่ชอบ laugh.gif
แต่ผมพิมพ์เร็วไปหน่อย ความหมายเลยผิดครับ
George
เหรียญรู้นี้ น่าจะกลายเป็นว่าถูกยกให้เป็นเครดิตของหลวงปู่หล้าไปแล้ว ทั้งๆที่ตามประวัติเขาถวายท่านไว้่ส่วนหนึ่ง แล้วนำไปให้ครูบาอาจารย์ท่านอื่นอธิษฐานจิต อีก

ทุกวันนี้เห็นกระทั่งเหรียญรู้ เนื้อเงิน แพงระยับ

แต่ที่ท่านเสกจริงๆ องค์เดียวเลย ก็ต้องพระแก้ว พิมพ์เดียวกันกับพระแก้วหลวงปู่พรหมา แต่เนื้อสีดำและหยาบๆหน่อย เข้าใจว่าสร้างแปดสิบองค์

อีกรุ่นที่หลวงปู่อธิษฐานไว้ ก็คือพระปิดตามหาอุ เนื้อดำ พิเศษ อันนี้เจ้าของเว็บเอาไปให้ท่านอธิษฐานด้วยตนเอง อิอิ
มนัส
QUOTE(George @ Mar 30 2010, 10:22 AM) *
เหรียญรู้นี้ น่าจะกลายเป็นว่าถูกยกให้เป็นเครดิตของหลวงปู่หล้าไปแล้ว ทั้งๆที่ตามประวัติเขาถวายท่านไว้่ส่วนหนึ่ง แล้วนำไปให้ครูบาอาจารย์ท่านอื่นอธิษฐานจิต อีก

ทุกวันนี้เห็นกระทั่งเหรียญรู้ เนื้อเงิน แพงระยับ

แต่ที่ท่านเสกจริงๆ องค์เดียวเลย ก็ต้องพระแก้ว พิมพ์เดียวกันกับพระแก้วหลวงปู่พรหมา แต่เนื้อสีดำและหยาบๆหน่อย เข้าใจว่าสร้างแปดสิบองค์

อีกรุ่นที่หลวงปู่อธิษฐานไว้ ก็คือพระปิดตามหาอุ เนื้อดำ พิเศษ อันนี้เจ้าของเว็บเอาไปให้ท่านอธิษฐานด้วยตนเอง อิอิ

ที่ว่าพระปิดตามหาอุ เนื้อดำ พิเศษ นี่หมายถึงเนื้ออังคารธาตุลป.ขาว, ลป.ดุล, ลป.บัว, ลป.สาม รึปล่าวครับ?....

ซึ่งทราบจากคุณอา ว่าปลุกเสกโดย ๘ อาจารย์ อันได้แก่ ลป.บุญจันทร์, ลป.ศรีจันทร์,ลป.ม่น, ลป.คำพอง,

ลพ.บุญเพ็ง, ลป.เครื่อง,ลป.พรหมา, และ ลป.หล้า

........และผูกพัน........
Ducklast

พระแก้วมรกตหลวงปู่หล้า วัดภูจ้อก้อ

พระสิทธิศักดิ์ กันตสีโล สร้างไว้เป็นจำนวน 80 องค์
กดพิมพ์ด้วยตนเองอยู่บนวัดภูจ้อก้อ
ถวายหลวงปู่หล้าอธิษฐานจิตวันที่1ธค2537

พระแก้วมรกตรุ่นนี้ถือเป็นวัตถุมงคลหลวงปู่หล้าอย่างแท้จริง

มวลสารหลัก-ไม้มุงหลังคากุฏิหลวงปู่มั่น ภูริทัตตเถร,เกษาหลวงปู่หล้า,ข้าวก้นบาตรหลวงปู่หล้า

ปิดตามหาอุหลวงปู่หล้า

อธิษฐานจิตเดี่ยวโดยหลวงปู่ผู้ทรงคุณ 8 รูป (ดังรายนามที่คุณมนัสกล่าวไว้)
หลวงปู่หล้าอธิษฐานจิตเป็นรูปสุดท้าย(8) เมื่อ 8มีค2537 เวลา 15.09 น.

อำพล เจน สร้างแจกฟรีตามอัชฌาศัย โดยไม่มีการจำหน่าย

มวลสารหลัก อังคารธาตุ3หลวงปู่ ดังนี้ - หลวงปู่ขาว,หลวงปู่ดูลย์และหลวงปู่บัว วัดป่าหนองแซง

ปิดตาพิมพ์นี้แยกแยะจากปิดตามหาอุของหลวงปู่พรหมาได้ไม่ยาก
มีข้อสังเกตุเด่้นชัดที่ใต้ฐาน ต้องมีรอยจารทุกองค์เป็นตัว"อุ"(ในภาษาธัม)

จำนวนสร้างน้อยมาก
ไม่เกิน 100 องค์
QUOTE(George @ Mar 30 2010, 10:22 AM) *

มีเหรียญเงินด้วย ผมเคยดูเหรียญเนื้อเงิน ตัวหนังสือจะเต็มกว่าเนื้อทองแดงครับ
มนัส
QUOTE(Ducklast @ Mar 31 2010, 09:21 AM) *
คลิกที่ภาพ

พระแก้วมรกตหลวงปู่หล้า วัดภูจ้อก้อ

พระสิทธิศักดิ์ กันตสีโล สร้างไว้เป็นจำนวน 80 องค์
กดพิมพ์ด้วยตนเองอยู่บนวัดภูจ้อก้อ
ถวายหลวงปู่หล้าอธิษฐานจิตวันที่1ธค2537

พระแก้วมรกตรุ่นนี้ถือเป็นวัตถุมงคลหลวงปู่หล้าอย่างแท้จริง

มวลสารหลัก-ไม้มุงหลังคากุฏิหลวงปู่มั่น ภูริทัตตเถร,เกษาหลวงปู่หล้า,ข้าวก้นบาตรหลวงปู่หล้า

คลิกที่ภาพ

ปิดตามหาอุหลวงปู่หล้า

อธิษฐานจิตเดี่ยวโดยหลวงปู่ผู้ทรงคุณ 8 รูป (ดังรายนามที่คุณมนัสกล่าวไว้)
หลวงปู่หล้าอธิษฐานจิตเป็นรูปสุดท้าย(8) เมื่อ 8มีค2537 เวลา 15.09 น.

อำพล เจน สร้างแจกฟรีตามอัชฌาศัย โดยไม่มีการจำหน่าย

มวลสารหลัก อังคารธาตุ3หลวงปู่ ดังนี้ - หลวงปู่ขาว,หลวงปู่ดูลย์และหลวงปู่บัว วัดป่าหนองแซง

ปิดตาพิมพ์นี้แยกแยะจากปิดตามหาอุของหลวงปู่พรหมาได้ไม่ยาก
มีข้อสังเกตุเด่้นชัดที่ใต้ฐาน ค้องมีรอยจารทุกองค์เป็นตัว"อุ"(ในภาษาธัม)

จำนวนสร้างน้อยมาก
ไม่เกิน 100 องค์

แล้วเนื้อพิเศษ เนื้อออกสีขาวนวล เป็นแบบเนื้ออังคารธาตุหลวงปู่ขาวอย่างเดียว มีรึปล่าวครับ คุณอา....

.......และผูกพัน.........
Ducklast
จริงๆแล้วพิเศษทั้ง2เนื้อ
สีนวลๆก็พิเศษ
แต่ว่าสีเข้มเข้มพิเศษกว่า

เอ๊ะ..ยังไงกันน้อ

เอาเป็นว่าสีเข้มๆมีจำนวนน้อยกว่า ย่อมต้องได้รับการสถาปนาให้เป็นเนื้อพิเศษก็แล้วกัน

นี่ขะรับเนื้อพิเศษสีเข้มๆ

prigtai

คลิ๊กที่ภาพไหนขะรับท่าน

..................................ด้วยรัก...
มนัส
ขอบคุณครับ..คุณอา ที่ช่วยให้ความกระจ่าง

........และผูกพัน........
George
พระเครื่องหลวงปู่หล้า สร้างน้อย หายาก เป็นที่ใฝ่ฝันของคนศรัทธา เอาเป็นว่าใครไม่มีก็ไม่ต้องน้อยใจ สิ่งที่หลวงปู่ฝากไว้ เป็นหนังสือธรรมะหลายเล่ม บางเล่มเป็นลายมือท่านเขียนไว้ อย่างหนังสือพินัยกรรม ที่พิมพ์ที่ระลึกงานถวายเพลิงท่าน ลายมือหลวงปู่สวยมาก ถ้อยคำก็สละสลวย แสดงให้เห็นถึงความรู้ทางธรรม และอักษรศาสตร์ของท่านมีอย่างเต็มเปี่ยม

George

อันนี้อยู่ที่สำนักห้วยไผ่
เอามาโชว์อีกที
Ducklast
QUOTE(prigtai @ Apr 1 2010, 09:39 AM) *

คลิ๊กที่ภาพไหนขะรับท่าน

..................................ด้วยรัก...

เหมือนแทงไพ่3ใบไง
คลิกถูกมีหวังแจ๊คพ็อตแตก
George
มาภายหลังก็ เห็นว่า มีเหรียญหล่อรูปหลวงปู่ออกมา เล่ากันว่าสร้างปี 2537 โดยผู้พิพากษาจังหวัดร้อยเอ็ด มีเนื้อทองคำจำนวนเล็กน้อย และเนื้อเงินจำนวน 500 เหรียญ ซึ่งได้สร้างเหรียญลักษณะคล้ายเช่นนี้ถวายหลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ดในปีนี้เช่นเดียวกัน ผู้สร้างได้นำเหรียญถวายให้ท่านอธิษฐานจิตและแจกในหมู่ลูกศิษย์ใกล้ชิดเท่า นั้น ส่วนหนึ่งยังคงอยู่กับผู้สร้างแล้วแต่จะแจกให้กับบางคน

ตอนหลังเห็นออกมาขายกันราคาแพงพอดูเลย

นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.