ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ปิดตาหลวงพ่อสังข์ วัดใหม่กลอ
AmpolJane Community > ศาลาการเปรียญ > ถนนสายนี้ชื่อขลัง
หน้า : 1, 2
เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยม
เป็นพระปิดตาเนื้อตะกั่วหล่อ โดยท่านจะทำการหล่อในช่วงที่เกิดสุริยุปราคา-จันทรุปราคา ได้รับมาจากมือท่านเลย เอามาลงให้ปู่เป็ดดูน่ะครับเห็นปู่บอกว่าเหนียวชมัดญาติ ผมก็เห็นจริงตามนั้นครับเอาไว้วันหน้าจะมาเล่าให้ฟังครับ
ด้านหลังองค์พระครับ จะมีไขขาวเกาะอยู่ครับ
prigtai
QUOTE(เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยม @ Mar 16 2011, 08:30 AM) *
เป็นพระปิดตาเนื้อตะกั่วหล่อ โดยท่านจะทำการหล่อในช่วงที่เกิดสุริยุปราคา-จันทรุปราคา ได้รับมาจากมือท่านเลย เอามาลงให้ปู่เป็ดดูน่ะครับเห็นปู่บอกว่าเหนียวชมัดญาติ ผมก็เห็นจริงตามนั้นครับเอาไว้วันหน้าจะมาเล่าให้ฟังครับ

สวยยยยยยยยยมากคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

.....................................ด้วยรัก...
jeab
QUOTE(เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยม @ Mar 16 2011, 08:30 AM) *

ดูคุ้นๆนะครับพระปิดตาองค์นี้???
ขอร่วมแจมด้วยนะครับเคยไปที่วัดมากับเพื่อนได้มาสององค์ตอนนี้แบ่งให้เพื่อนไปแล้วหน
ึ่งองค์
jeab
อีกองค์ที่รับมาพร้อมกันครับ
jeab
พระปิดตาเนื้อตะกั่วหล่ออีกพิมพ์ที่สร้างน้อยมากๆ
เพราะพิมพ์ที่หล่อออกมาไม่ค่อยสวยตอนที่ไปที่วัดเห็นมีแค่องค์เดียว
jeab
อีกองค์ครับ
เมื่อตอนประมาณปี๓๕-๓๖ผมได้ทำงานอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง บางทีก็ลากลับบ้านบ้างเป็นบางโอกาส ครั้งนี้ก็เช่นกันตอนช่วงเาลาซักบ่าย๓โมง ได้เาลาแแดดร่มลมตกได้เวลาตั้งวงก๊ง โดยมีผมเป็นคนออกทุน น้องชาย น้องเขยเป็นคนร่วมวง ผมได้คุยกันเรื่องสัพเพเหระโดยมีเหล้ายาพร้อม ตอนหนึ่งน้องชายถามผมว่า "ทิด เขาว่าพระบางองค์แขวนแล้วยิงไม่เข้านี่ มันจริงหรือโม้"
"ไม่เคยเห็นกะตาเหมือนกันว่ะ แต่น่าจะมีจริงๆมั๊ง"
ด้วยว่ากะลังกรึ่มได้ที่เลยมีวิวาทะเพราะความเห็นไม่ตรงกัน โดยสุดท้าย "ถ้าจริงก็ต้องลองได้ เดี๋ยวนี่จะยิงเอง"น้องชายว่า "เดี๋ยวทิด เอาหลงพ่อสังข์ที่ทิดว่าเจ๋งๆไปลองกันเลย" ที่น้องชายผมชี้ว่าต้องหลวงพ่อสังข์ เหตุเพราะว่าผมชอบพูดว่าหลวงพ่อเก่งจริง
ปู่เป็ด
อ้าว..! หนังขาด
prigtai
เปล่า...ผมว่าหนังซีรี่ย์...

มีหลายตอนจบ

................................ด้วยรัก...
jeab
เข้ามารอฟังด้วยคนครับ......อิ อิ อิ (แม้จะเคยฟังมาหลายรอบแล้วก็ตาม.....5555) tongue.gif
(ต่อ) สถานที่ลองยิงคือบ่อลูกรังเก่าเนื้อที่ซัก๓ไร่ เดินไปกลางๆบ่อเอามือกอบดินลูกรังให้พูน เอาพระวางลงไม่มีพิธีบอกกล่าวอะไรทั้งสิ้น วางเสร็จคนยิงก็ง้างไกปืนจ่อห่างองค์พระประมาณ๑คืบ
"ปัง"เสียงลูกโม่.๓๘คำรามลั่น สิ่งที่ทุกคนเห็นคือพระลอยขึ้นเป็นมุมตั้งฉากกับ

พื้นดินสูงจากพื้นประมาณซัก๓ศอกได้ และแว๊บแรกที่เห็นขณะพระยังตกไม่ถึงพื้นดินคือ องค์พระน่าจะยังมีสภาพสมบูรณ์ ไม่แตกหักแน่ๆพอพระตกถึงพื้นก็กรูกันเข้าไปดู ตรงที่เห็นว่าพระตกลงตรงที่โล่งๆนั้น แต่ว่าไม่เห็นช่วยกันหาอีกพักใหญ่ๆก็ไม่เจอแม้เงา ที่น่าแปลกอีกอย่างคือพอหาพระไม่เจอ ผมก็เลยมาดูว่าหรือพระจะแตกละเอียดอยู่ตรงที่ยิงวะ ปรากฎว่าไม่เจอแม้ซักเศษเสี้ยวอะไรทั้งสิ้น แม้แต่ร่องรอยของกระสุนปืนที่น่าจะมีบ้างก็ไม่มี พระก็หายรอยกระสุนก็ไม่มี พระองค์ที่เอาไปลองเป็นพระปิดตาเนื้อผง เหมือนกับที่ท่านjeabเอามาลงโชว์นั่นแหละครับ แต่เป็นพิมพ์เล็กครับ

Ducklast
WOW..!
สำนักเซี่ยวลี้ปวยเกี่ยมนี้ดุเหมือนกันแฮะ
ในสมัยที่ท่านยังทรงสังขารอยู่นั้น มีเสียงเล่าลือมากเกี่ยวกับวัตถุมงคลท่าน ถ้านำไปติดตัวแล้วทำตัวไม่เหมาะ สมของนั้นจะหายกับไปหาท่าน โดยเฉพราะเหรียญรุ่น๑และ๒จะเป็นที่ร่ำลือมากกว่ารุ่นอื่น ส่วนตะกรุดของท่านปัจจุบันน่าจะหาชมยาก สาเหตุที่หาชมยากเพราะว่าน่าจะหายไปซะเป็นส่วนใหญ่ ทำไมจึงหายล่ะ? เพราะว่าตะกรุดท่านเวลาเข้าห้องน้ำ ให้ถอดแขวนไว้ข้างนอกถ้าแขวนเข้าไปด้วย ออกมาก็หายเพราะผิดข้อห้าม แต่คนที่แขวนไว้ข้างนอกพอทำธุระในห้องน้ำเสร็จ ออกมาก็ลืมนานเข้าก็นึกไม่ออกว่าตูเอาไปไว้ไหนหว่า?
jeab
วันนี้เอาพระบูชาหลวงพ่อสังข์มาให้ชมกันครับ rolleyes.gif tongue.gif
jeab
rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif
มนัส
อยากเอามาชมใกล้ๆครับเจี๊ยบ

.......และผูกพัน.......
รูปหล่อขนาดบูชาของท่านองค์นี้จะเป็นเนื้อปูนปาสเตอร์ และลงรักสีดำไว้อายุการสร้างก็คงเกือบจะ๓๐ปีแล้ว ส่วนเนื้อโลหะไม่รู้ว่ามีหรือเปล่าครับ ต้องรบกวนผู้รู้ ที่ทราบข้อมูลลงให้ทราบเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ุ่
Ducklast
เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสังข์ เนื้อนวโลหะ
รุ่นนี้ที่เกิดเหตุทหารยิงรถอีแต๋นฝ่าด่านเคอร์ฟิวเขตอำเภอกันทรลัษ์ ศรีสะเกษ

รูปหล่อขนาดบูชา รอยที่เห็นขาวๆเพราะรักลอกไม่ใช่องค์พระบิ่น
ด้านหลังองค์พระ
ตะกี้นี้รูปไม่ขึ้นครับ
Ducklast
ปิดตามหาราช รุ่นแรกใช่ป่ะ?
น่าจะใช่นะครับปู่เป็ด สงสัยจะแขวนติดตัวประจำแน่ๆเลย กรอบพระถลอกซะขนาดน้านนนนนน พระเนื้อตะกั่วหล่อท่านน่าจะทำหลายครั้งๆละคงไม่มาก เลยไม่ค่อยแพร่หลายและหายากกว่าเหรียญหลายเท่าครับ
Ducklast
รูปขะรับรูป

jeab
พระพิมพ์สมเด็จเป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่ไม่ได้เห็นตามเวปพระหรือตามท้องตลาด
ผมเดินดูมาประมาณยี่สิบปีแล้วยังไม่เคยเจอเลยครับ จำนวนสร้างน่าจะไม่มากเท่าไหร่
และน่าจะอยู่กับชาวบ้านในพื้นที่มากกว่า
หรือท่าออกมาอยู่นอกพื้นที่ถ้าตกทอดมาถึงรุ่นลูกก็อาจจะไม่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อองค
์ใด
เพราะไม่มีเอกลักษณ์ใดๆให้ชนรุ่นหลังได้ค้นหาเลย นอกจากคำบอกเล่าที่ตกทอดกันมา
ซึ่งอาจหลงลืมลบเลือนกันได้ในรุ่นหลังๆ

jeab
QUOTE(มนัส @ Apr 2 2011, 11:12 PM) *
อยากเอามาชมใกล้ๆครับเจี๊ยบ

.......และผูกพัน.......

ได้ครับคุณพี่ แต่ต้องมาดูเองที่บ้านผมนะครับพี่...เพราะท่านไม่รับนิมนต์ออกจากห้องพระจ้าาาาาาาา tongue.gif tongue.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ป.ล.โหลดรูปพระพิมพ์สมเด็จไม่ได้อะครับ
Ducklast
QUOTE(jeab @ Apr 4 2011, 11:53 AM) *
ป.ล.โหลดรูปพระพิมพ์สมเด็จไม่ได้อะครับ

ฝากไฟล์รูปไว้ที่เว็บนี้ได้ครับ http://upic.me/ ฝากแล้วเอา BB CODE full size มาแปะ รูปก็มาขะรับ

-------------------------------------------------------------------------------

รูปพระสมเด็จทั้ง 4 พิมพ์ จากหนังสือประวัติหลวงพ่อ

jeab
QUOTE(Ducklast @ Apr 4 2011, 12:19 PM) *
ฝากไฟล์รูปไว้ที่เว็บนี้ได้ครับ http://upic.me/ ฝากแล้วเอา BB CODE full size มาแปะ รูปก็มาขะรับ

-------------------------------------------------------------------------------

รูปพระสมเด็จทั้ง 4 พิมพ์ จากหนังสือประวัติหลวงพ่อ

ขอบคุณครับปู่ tongue.gif ลงรูปได้แล้วครับ
ไม่ทราบว่าในหนังสือประวัติหลวงพ่อมีพิมพ์นี้ไหมครับ

dragon
ที่พอมีอยู่ เหรียญนี้ดูเป็นยังไงบ้างครับ ดูดีหรือเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ

เปียกปูน
QUOTE(jeab @ Apr 4 2011, 01:03 PM) *
ขอบคุณครับปู่ tongue.gif ลงรูปได้แล้วครับ
ไม่ทราบว่าในหนังสือประวัติหลวงพ่อมีพิมพ์นี้ไหมครับ

ไม่มีขะรับ (หนังสือลงไม่ครบหรอก)
องค์นี้เนื้อเรซินหรือป่าว
prigtai
[quote name='jeab' date='Apr 4 2011, 11:40 AM' post='8151']
พระพิมพ์สมเด็จเป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่ไม่ได้เห็นตามเวปพระหรือตามท้องตลาด
ผมเดินดูมาประมาณยี่สิบปีแล้วยังไม่เคยเจอเลยครับ จำนวนสร้างน่าจะไม่มากเท่าไหร่
และน่าจะอยู่กับชาวบ้านในพื้นที่มากกว่า
หรือท่าออกมาอยู่นอกพื้นที่ถ้าตกทอดมาถึงรุ่นลูกก็อาจจะไม่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อองค
์ใด
เพราะไม่มีเอกลักษณ์ใดๆให้ชนรุ่นหลังได้ค้นหาเลย นอกจากคำบอกเล่าที่ตกทอดกันมา
ซึ่งอาจหลงลืมลบเลือนกันได้ในรุ่นหลังๆ

.......................................................

เจอกันเมื่อปีที่แล้วเห็นว่าเพิ่ง 25 ขวบ
นี่เดินตลาดพระมาตั้งแต่ 5 - 6 ขวบเลยเหรอ

แหม๋ แล่มเจงๆ

...................................ด้วยรัก...
ปู่เป็ด

เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยมส่งพระปิดตาองค์นี้ไปจำพรรษาที่สำนักห้วยไผ่
พระท่านเดินทางมาถึงแล้วเน้อ
เข้ากุฏิแล้ว
(ปู่ขึ้นป้ายให้ว่า"ห้ามรบกวน"พระจะได้เข้าฌานสบาย)

dragon
QUOTE(ปู่เป็ด @ Apr 4 2011, 05:26 PM) *

เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยมส่งพระปิดตาองค์นี้ไปจำพรรษาที่สำนักห้วยไผ่
พระท่านเดินทางมาถึงแล้วเน้อ
เข้ากุฏิแล้ว
(ปู่ขึ้นป้ายให้ว่า"ห้ามรบกวน"พระจะได้เข้าฌานสบาย)

laugh.gif laugh.gif laugh.gif สุดยอดครับปู่ สวยมากเลยครับ
ผมต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมดูพระหลวงพ่อไม่เป็นยกเว้นว่า บางองค์เคยเห็นก็พอจะดูออกพระส่วนใหญ่ท่านจะจารใส่ไว้ มีเป็นส่วนน้อยที่ไม่ได้จารต้องดูรอยจารเป็นสำคัญครับ ขนาดพระเนื้อผงท่านยังจารเลยครับ และน่าจะจารตอนพระยังหมาดๆอยู่ด้วย ถ้าท่านไม่ให้ความสำคัญหรือเอาใจใส่คงไม่มานั่งจารหรอกครับ เพราะฉนั้นถ้าท่านมีวัตถุมงคลของท่านติดตัวจงภูมิใจเถิดครับ ว่าเป็นสิ่งที่ท่านตั้งใจทำอย่างที่สุดเพื่อลูกศิษย์และผู้ที่เคารพนับถือท่าน โดยถ้าไปกราบท่านที่วัดจะมีพานรองด้วยสำลีสีขาวภายในบรรจุด้วยวัตถุมงคลต่างๆที่ท่าน
ทำไว้ อยากได้อะไรจำนวนเท่าใดก็แล้วแต่ว่าเราจะเอาเท่าไร ถ้าอยากทำบุญท่านจะบอกว่าให้เอาไปใส่ตู้บริจาคโน่น ใครจะทำบุญหรือไม่ท่านไม่ใส่ใจ ท่านมีแต่ให้จริงๆและก็ให้ด้วยจิตเมตตาเป็นที่ตั้ง ไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น
QUOTE(เปียกปูน @ Apr 4 2011, 02:05 PM) *
ไม่มีขะรับ (หนังสือลงไม่ครบหรอก)

พระพิมพ์สมเด็จองค์นี้น่าจะเป็นเนื้อผงผสมใบลานเผา และน่าจะผสมเรซินเล็กน้อยและก็น่าจะมีจำนวนการสร้างน้อย ไม่เคยพบตามสนามพระหรือตามเวปประมูลพระทั่วไป ของผมเองก็มีแต่น่าจะอยู่ที่น้องสาว เอาไว้ถ้าเจอเมื่อไหร่จะลงรูปให้ดู
jeab
QUOTE(เปียกปูน @ Apr 4 2011, 02:05 PM) *

ตามที่ท่านเซี่ยวลี้ปวยเกี่ยมบอกนั้นแหละครับ
น่าจะผสมเรซิ่นเพื่อความคงทนขององค์พระและสามารถมองเห็นมวลสารที่อยู่ข้างในได้ด้วยค
รับ
jeab
QUOTE(prigtai @ Apr 4 2011, 04:32 PM) *
เจอกันเมื่อปีที่แล้วเห็นว่าเพิ่ง 25 ขวบ
นี่เดินตลาดพระมาตั้งแต่ 5 - 6 ขวบเลยเหรอ

แหม๋ แล่มเจงๆ

...................................ด้วยรัก...

55555....อันนั้นมันแค่หน้าตาครับท่านพี่...แต่อายุนะไปไกลพอสมควรแล้วละครับ

(แบบว่าหน้าตาตามอายุไม่ทันนะครับ)
jeab
QUOTE(เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยม @ Apr 5 2011, 05:59 AM) *
พระพิมพ์สมเด็จองค์นี้น่าจะเป็นเนื้อผงผสมใบลานเผา และน่าจะผสมเรซินเล็กน้อยและก็น่าจะมีจำนวนการสร้างน้อย ไม่เคยพบตามสนามพระหรือตามเวปประมูลพระทั่วไป ของผมเองก็มีแต่น่าจะอยู่ที่น้องสาว เอาไว้ถ้าเจอเมื่อไหร่จะลงรูปให้ดู

ให้ไปช่วยค้นไหม่ครับท่าน....ช่วงนี้กำลังว่างอยู่พอดี
เอาไว้ให้ลูกสาวกลับจากบ้านปู่-ย่าก่อน จะได้ให้ลูกสอนฝากรูปที่เวปแล้วจะลงรูป พระปิดตาเนื้อผงทั้งพิมพ์เล็ก-ใหญ่ให้ดูกัน
เป็นพระปิดตามหาลาภพิมพ์ใหญ่ครับ
ด้านหลังจะมีรอยจาร
พิมพ์เล็กหน้า-หลังจะมีรอยจาร
พิมพ์เล็ก-ใหญ่เปรียบเทียบกัน
ช่่วงสงกรานต์ผมก็หายตัวไปเล่นสงกรานต์ซะหลายวัน วันนี้เลยมีรูปเหรียญงามๆมาฝากให้ชมกัน เป็นเหรียญกะหลั่ยทองชื่อรุ่นก็ตามที่มีจารึก ไว้ในเหรียญนั่นแหละครับเป็นเหรียญ พ.ศ ลึกๆของท่านอีกเหรียญ
หลังเหรียญเลขสวยซะด้วย ๑๒ส.ค.๒๑
jeab
QUOTE(เซี่ยวลี้ปวยเกี่ยม @ Apr 23 2011, 05:42 AM) *
ช่่วงสงกรานต์ผมก็หายตัวไปเล่นสงกรานต์ซะหลายวัน วันนี้เลยมีรูปเหรียญงามๆมาฝากให้ชมกัน เป็นเหรียญกะหลั่ยทองชื่อรุ่นก็ตามที่มีจารึก ไว้ในเหรียญนั่นแหละครับเป็นเหรียญ พ.ศ ลึกๆของท่านอีกเหรียญ

ได้ข่าวว่าได้มาอีกเหรียญรมดำกริ๊บๆไม่ใช่เหรอครับท่าน rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

....เอามาโชว์ให้ชมกันหน่อยซิคร้าบบบบบบบ
พอดีช่วงนี้กำลังบ้าอ่านTIBET CODE(รหัสลับหลังคาโลก) เป็นเรื่องของคนรักหมายอมทิ้งทุกอย่างเพื่อหมาตัวเดียว อ่านแล้วมันในอารมณ์มากๆเลยครับ เลยหายไปซะนานกลับมาทีนี้มีเหรียญสวยๆมาฝากครับhttp://upic.me/i/3c/img_0891.jpg
ด้านหลังครับ
เพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีวัตถุมงคลของท่าน นำรูปมาลงร่วมแจมกันบ้างนะครับ ผมมีน้อยครับเคยมีหลายองค์แต่ว่าให้คนอื่นไปหลายองค์ มีเหรียญของท่านอยู่รุ่นนึงคือรุ่น"จันทรุปราคา" ออกปี๒๕๓๐ศิลปินคนแกะ แกะได้เหมือนองค์ท่านมาก ต้องขอให้ปู่เป็ดลงรูปให้ดูแล้วละครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.